• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันท่วมที่ท่อร่วมไอดี  (อ่าน 1588 ครั้ง)

t4new

• บุคคลทั่วไป
    น้ำมันท่วมที่ท่อร่วมไอดี
    « เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 03:36:38 am »
    ท่านใดมีปัญหาเหมือนผมบ้างรถไม่ติดมีน้ำมันเข้าไปอยู่ในท่อร่วมไอดีเกิดจากอะไรและจะแก้ใขที่จุดใหน ทราบช่วยให้คำตอบด้วย  ขอบคุณครับ

เณร

• Newbie
    • *
    Re: น้ำมันท่วมที่ท่อร่วมไอดี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:03:17 am »
           ตอนนี้เป็นกันบ่อยโดยเฉพาะพวกรุ่น 5 สูบ ..........
      สาเหตุน่าจะมีแค่ 2 อย่าง   ครับ    อย่างแรก วาล์วคุมแรงดันท้ายรางหัวฉีดรั่ว
       อย่างสอง   มันมี B+  รั่วมาที่หัวฉีด      อาจจะกล่องเสียหรือตัดต่อสายไฟ
       ที่ไปคุมหัวฉีดน้ำมันไม่ถูกต้อง       ถ้าเป็นรุ่น 5 สูบ  จะฉีดแบบ พร้อมกันทั้ง
         5  หัว   ในการทริ๊กสัณญาณ   1 ครั้ง     มันจึงใช้สายไฟเลี้ยงหัวฉีดเพียง
       2 เส้น     ถ้า  เอ๊าพุทของกล่องเกิดลัดวงจรมันจะทำให้เกิดปัญหาพร้อมกัน
       ทั้ง 5 สูบ    ทดลองดูว่าเกิดปัญหาตรงนี้หรือไม่.............

ตำแหน่งของสายไฟคู่นี้จะอยูต่ำกว่าลิ้นผีเสื้อลงไปหน่อย       เส้นค่อนข้างใหญ่
      ประมาณ 2 มม. ถอดมันออกมาหาหลอดไฟ 12 v ต่อคร่อมดู    แล้วเปิดกุญแจ ON

ถ้าหลอดไฟติดตลอดเวลาตั้งแต่เปิดกุญแจโดยที่เรายังไม่ได้   สตาร์ทเครื่องยนต์
     กล่องพังแน่นอนครับ............ ( การทดสอบต้องไม่มีสายไฟของระบบแก๊สเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ )

t4new

• บุคคลทั่วไป
    Re: น้ำมันท่วมที่ท่อร่วมไอดี
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 03:41:07 pm »
     ขอบคุณมากครับคุณเณรตรงประเด็นที่ตอบมาคือวาล์วคุมแรงดันท้ายหัวฉีดรั่ว ได้ทำการเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ววิ่งได้ปกติซื้อที่ชัยประสิทธสะพานควายตัวละ1400บาทท่านใดที่มีปัญหาเหมือนผมตรวจดูตามที่คุณเณรบอกจะรู้อะไรเสียแล้วแก้ใขจะใช้ได้สบายใจ ขอบคุณอีกครั้งครับ