• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึง---คุณโกเล็กครับ  (อ่าน 2340 ครั้ง)

boy@t4

• บุคคลทั่วไป
    ถึง---คุณโกเล็กครับ
    « เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 06:35:00 pm »
     :-[คุณโกเล็กครับพอดีว้่ามีพี่ท่านนึงอยู่หาดใหญ่ อยากรบกวนสอบถามคุณโกเล็กถึงอู่ติดแก๊สครับรบกวนช่วยด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

โกเล็ก

Re: ถึง---คุณโกเล็กครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:54:36 pm »
      ;D เรียกโกเล็ก(แปลว่าพี่)ไม่ต้องใส่คำว่าคุณ ม้นสุภาพจนโกเขิน นะ boy@t4 อยากทราบว่าท่านที่อยู่หาดใหญ่ใช้รถรุ่นไหนครับ ที่กระบี่มีอู่ติดตั้งแก็สฝีมือดีแต่ไม่ถึงขั้นเทพ เบอร์โก 0814761815 ยินดีให้คำปรึกษาครับไม่คิดค่าบริการ ;D ;D[img]

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 01:05:47 am »
    เย้ โกเลิกงอนแล้ว

boy@t4

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:36:15 am »
     :-[ขอบพระคุณมากครับแล้วจะโทรไปรบกวนนะครับคุณโกเล็ก

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:56:37 pm »
    ขอแจมกระทู้นิดนึงนะครับ คุณ.boy@t4   คืออยากจะรบกวน คุณ.หะมู นิดนึงอะครับ พอดีเคยติดตามคุณหะมู เรื่องรถตู้ vw หน้าวีมานาน เห็นพี่เขาพูดถึงอยู่บ่อยๆ  คือเรื่องมันเป็นอย่างงี้ครับ    มีพี่ที่ทำงานท่านนึงของผมเขาชอบ และอยากใด้ รถตู้หน้าวี ครับ  เขาเห็นผมขับแวนโต้อยู่ เลยมาถามผม ว่าเป็นไง ซ่อมที่ใหน อะไหล่หาง่ายมั้ย แล้วเครื่องยังมีขายมั้ย  แล้วถ้าจะวางเครื่อง จะวางอะไร  ปัญหาก็คือผมตอบเขาไม่ใด้  ก็เลยอยากจะ รบกวนพี่ช่วยตอบแทนผมหน่อย ตอบทางกระทู้นี้ก็ใด้ครับ เดี๋ยวให้พี่เขามาอ่านเอาเอง   เกี่ยวกับการเลื่อกซื้อ  ดูรถเบื้องต้น  การวางเครื่อง  ในกรณี เขาวางมาแล้ว  กับเครื่องเดิม  มีปีใหนทีเขาเล่นกันบ้าง และยังพอหาใด้ ปีไม่ต้องเก่ามากก็ใด้  ขอแค่เป็นตู้หน้าวีก็พอ  และเรื่องราคาด้วยครับ  ถ้าคุณ.หะมูว่าง ช่วยตอบหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ  :D

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 02:25:33 pm »
    ขอบคุณครับที่ติดตาม รถโฟล์กตู้รู่นที่เรียกว่าหน้าวี คือรถตู้รุ่นแรกของโฟล์กครับ เดิมโรงงานโฟล์กผลิตแต่รถเต่า แต่มีการขนอะไหล่เยอะ เลยคิดเอาแชสซีส์ของเต่ามาทำเป็นรถบรรทุก อันนี้เป็นที่มาคร่าวๆ นะครับ ลักษณะเด่นของรถตู้หน้าวี คือกระจกหน้าแบ่งเป็นสองแผ่น มีลอนเป็นรูปเหมือนตัววี เริ่มออกขายก็ราวๆ ปี ๑๙๕๐ เห็นจะได้ ใช้เครื่องยนต์ ดูเหมือนจะพันสามร้อยซี.ซี.ของรถเต่า ต่อมาขยายเป็นพันห้าร้อย ซี.ซี. จนถึงปี ๑๙๖๗ ก็เปลี่ยนโฉม เป็นแบบกระจกแผ่นเดี่ยว ระหัสของตู้โฟล์กคือ T2 หรือ Type 2 แต่เนื่องจากหน้าวีตอนแรกๆ มาจากเต่า ก็เรียกว่าเป็น T1 เหมือนกัน โฟล์กเป็นจ้าวแรก(กระมัง) ที่ทำรถบรรทุกตู้ออกมาขาย แล้วดูเหมือนจะตามมาด้วยเรย์โนล แต่ยังไงเสีย รถโฟล์กตู้ก็ยังโดดเด่นกว่าจ้าวอื่นๆ มาจนทุกวันนี้ (ฮะแอ้ม) ตู้โฟล์กรุ่นแรกๆ ขับสนุกเพราะตำแหน่งคนขับอยู่บนล้อหน้าพอดี  อู่ซ่อมไม่เป็นปัญหาครับ ก็ซ่อมอู่โฟล์ก(เครื่องระบายอากาศ) ทั่วไป แต่ปัญหาอยู่ที่ตัวรถครับ หายาก ราคาแพงสุดๆ ขนาดเน่ามากๆ ราคาเป็นแสน ไม่มีราคากลาง ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของผู้ขายผู้ซื้อ แต่ที่ต่างประเทศเช่นสหรัฐฯ อังกฤษ ฮอลแลนด์ หรือญี่ปุ่น ยังมีเยอะครับ อะไหล่เค้ายังมีเยอะกว่าบ้านเรา และยังมีการผลิตชิ้นส่วนออกมาขายด้วย ถ้าพี่ที่ทำงานคุณชอบ ผมแนะนำให้เริ่มจากการหาความรู้ก่อน ค่อยศึกษาไปครับ เว๊บไทยก็มีที่ www.thaivwclub.com และ www.type2shop.com จะมีเรื่องเกี่ยวกับรถโฟล์กตู้รุ่นเก่าเยอะดีครับ แต่ก็ควรจะรู้จัก www.vwshowtime.com ด้วยเพราะทำโดยมรว.ประทักษ์ รังสิต หรือคุณชายตุ้ย ทายาทของผู้นำเข้าโฟล์กท่านแรกของไทย หรือเข้าไปหาในกูเกิล พิมพ์ VW Bus T2 ก็มีครับ อย่าเพิ่งรีบร้อนครับ เพราะเรื่องมันยาวกว่าแฮร์รี่ พอตเตอร์ หลายตอน ค่อยทำความรู้จักโฟล์กก่อน มีกีีรุ่น กี่แบบ เพราะถ้าเค้าถามมาแบบนี้ หมายความว่าเค้ายังไม่รู้จักโฟล์กสวาเกนเลย เช่นเรื่องเปลี่ยนเครื่อง นักเลงโฟล์กจริงๆ เค้าไม่เปลี่ยนครับ (แบบว่าผสมข้ามพันธุ์) รถโฟล์กก็ควรจะเป็นเครื่องโฟล์ก แต่จะเป็นเครื่องรุ่นเก่าหรือใหม่นั่นก็แล้วแต่เจ้าของ เวลาเห็นรถโฟล์กไปเอาเครื่องยุ่นมาใส่เห็นแล้วก็เสียดาย เสียของครับ ตู้หน้าวีถ้าเดิมๆ จริงๆ ขับค่อนข้างลำบาก ค่อนข้างร่อน แต่ก็ปรับแต่งโดยเอาคานหน้าของรู่นหลัง (ตู้แตงโม) มาใช้แทน อารมณ์ที่ได้ก็คือมันคลาสสิกครับ ก้อลองเอาแบบคร่าวๆ ให้อ่านก่อนครับ ผมก็ไม่ใช่กูรูด้านนี้เท่าไร อาจจะฉาบฉวยไปหน่อย คนที่บ้ากว่าผมยังมีเยอะครับ มีท่านนึงไปใช้ชีวิตอยู่อเมริกา ทุกวันหยุดเค้าจะตะเวนไปหาซื้อรถโฟล์กตู้หน้าวี เค้ารักจริงๆ ถ่ายรูปมาจอดเต็มบ้านไปหมด น่าอิจฉา  ผมเคยได้นั่งรถตู้หน้าวีสมัยเป็นเด็ก (รถโรงเรียน) อีกทีนึงก็เป็นรถของที่ทำงาน ได้ขับด้วย แต่พอจะบ้าโฟล์กก็ไม่มีความสามารถจะหามาครอบครองได้ครับ เลยหันมาใช้ตู้แตงโมแทน เคยขับรถตามหน้าวีคันนึงสีดำสวยมาก จากสี่แยกปทุมวันยังซอยองค์รักษ์ ขับตามดูด้วยความชื่นชม ปนอิจฉาครับ ฮิ ฮิ ถ้าสงสัยตรงไหนก็ถามมาได้ครับ ยินดีครับ moo_easy@yahoo.com หรือโทร. ๐๘๑-๓๔๔ ๘๓๓๖ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:59:42 pm »
    คุณ.หะมูครับ ผมบอกพี่เขาไปแล้วนะครับ เดี๋ยวพี่เขาเข้ามาอ่าน  ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ :D

dorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:14:44 am »
    คุณ 16 หายไปนาน  หรือ  ผมไม่ได้ค่อยเข้ามา 

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าก่อนก็แล้วกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:33:17 am »
      ถึงคุณ. dorn  ผมไม่ค่อยใด้เข้ามาโพส์ครับ  แต่เข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ เก็บความรู้ครับ   ใกล้ปีใหม่แล้ว วางแผนเที่ยวที่ไหนครับ  อย่างไรก็ขอให้ เดินทางปลอดภัย  มีสุขภาพ แข็งแรงนะครับ    :)