• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อยค่ะ  (อ่าน 476 ครั้ง)

ขิม

• บุคคลทั่วไป
    ช่วยตอบหน่อยค่ะ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พอดี  ชื้อรถต่อจากเพื่อน  พอดีชอบรถ  รุ่นนี้อยู่  แล้ว  แต่เพื่อน  หนู  มันบอกต่อ รถเขา  ต่อตรงพัดลม  และเปลงพัดลมมาเป็นของ  ญีปุ่น  แล้วอะ  ค่ะ  อย่าทราบว่า  ต่อตรง  จะมีปัญหาอะไรใหม  ค่ะ  แล้ววิ่งไกลๆๆ   ต้องเปิดสวิด กุลแจให้พัดลมหมุด  ปาวค่ะ พอดี  ต้องเดินทางไกล  อะ  กังวล  อะค่ะ  ช่วยตอบทีค่ะ

[ 21 พ.ค. 2552 , 21:30:02 น

Passat B4 ลพ

RE: ช่วยตอบหน่อยค่ะ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถน่าจะเป็นโพล์คเพราะถามในWebนี้แต่ รุ่นไหน ปีไหนครับ
    22 พ.ค. 2552 , 07:12:30 น

ขิม

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โทษทีค่ะ    vento 94   ค่ะ     ถามาก  จนลืมบอก รุ่น  ขอโทษทีค่ะ  ช่วยตอบทีค่ะ  
    22 พ.ค. 2552 , 08:03:43 น

Passat B4 ลพ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตามความใจของผมจากที่คุณขิมเล่ามานะครับ การต่อตรงพัดลมน่าจะหมายถึงเมื่อบิดกุณแจ หรือติดเครื่องยนต์แล้วพัดลมจะทำงานเต็มที่ทันทีโดยไม่หยุดจนกว่าจะดับเครื่องก็หมายถึงว่าไม่ต้องกังวลว่าพัดลมจะทำงานstap 1 stap 2 เมื่อไหร่ หรือตัดปัญหาความร้อนขึ้นจากพัดลมstap 2 ทำงานช้าที้งไปเลย
    ส่วนคำถามที่ว่า "แล้ววิ่งไกลๆๆ ต้องเปิดสวิด กุลแจให้พัดลมหมุด ปาวค่ะ" อันนี้ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร ก็เวลารถวิ่ง ไม่ว่าจะใกล้หรือไกลก็ต้องเปิดสวิทกุญแจอยู่แล้ว แล้วจะไปกังวลทำไมว่าต้องเปิดสวิทให้กุญแจให้พัดลมหมุนหรือเปล่า
    ยังไงรอท่านผู้รู้อื่นๆเข้ามาตอบเพิ่มเติมนะครับ

22 พ.ค. 2552 , 08:26:56 น

PK 1266

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    งงเหมียนกัลเลยยย.......ไม่เข้าใจคำถาม
    22 พ.ค. 2552 , 13:11:11 น

คนรักรถ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พอดี ชื้อรถต่อจากเพื่อน พอดีชอบรถ รุ่นนี้อยู่ แล้ว
    >> พอดี ไปหมดเลยนะครับ

แต่เพื่อน หนู มันบอกต่อ รถเขา ต่อตรงพัดลม และเปลงพัดลมมาเป็นของ ญีปุ่น แล้วอะ ค่ะ
    >> แล้วหนูล่ะ อยากให้มันกลับมาเป็นเยอรมันมั้ย ไส้กรอกห่อสาหร่าย รสชาดมันก็แปลกๆอยู่นะ แล้วแต่คนชอบ

อย่าทราบว่า ต่อตรง จะมีปัญหาอะไรใหม ค่ะ
    >> ต่อตรงมันก็มีทั้งดี ทั้งเสีย นะครับ ปัญหาที่ค่อนข้างชัด ก็คือ พัดลมมันจะแย่งไฟเวลาสตาร์ท ถ้าแบตเรา OK. ก็ดีไป แต่ถ้าถ้าสุขภาพแบตไม่ดี อาจทำให้มีปัญหาสตาร์ทยากจนถึงไม่ติดได้ครับ แล้วก็ พัดลมที่ทำงานตลอดเวลา มันก็จะลากลับบ้านเร็วกว่าเดิมด้วยครับ ข้อดีคือ อาจยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่หลายตัวที่ชำรุด น่าจะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าของช่าง โดยมีโจทย์จากเจ้าของเดิมคือ "ทำพอใช้ไปก่อน ยังไม่มีเงิน(มากพอ)" ไงครับ หรือไม่ก็ไม่ได้เจอช่าง VW ยังไง ก็คงสามารถถูไถใช้ไปก่อนได้ครับ

แล้ววิ่งไกลๆๆ ต้องเปิดสวิด กุลแจให้พัดลมหมุด ปาวค่ะ พอดี ต้องเดินทางไกล อะ กังวล อะค่ะ
    >> อ่านคำถามแล้ว ขออนุญาตเข้าใจเอาเองว่า เวลาวิ่งทางไกลๆๆๆ แล้วจอดรถ กลัวว่าพัดลมจะไม่ทำงาน เพื่อระบายความร้อน หลังจากดับเครื่องแล้ว (แบบเยอรมัน) ใช่มั้ยครับ น่าแปลกใจว่ารถญี่ปุ่นไม่มีแบบนี้นะ แต่ถ้าถามผม ถ้าวิ่งไม่เร็ว (90-100) และ ไม่อัดมาก (เปลี่ยนเกียร์ที่รอบเครื่อง ไม่เกิน 2500) หล่ะก็ สบายมากครับ (ถ้าระบบระบายความร้อนไม่มีปัญหา) โดยเฉพาะเวลาที่วิ่งทางไกลนั้น ลมจะประทะหม้อน้ำระบายความร้อนออกจากห้องเครื่องได้เป็นอย่างดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้ายังรู้สึก ไม่สบายใจเราก็แก้ปัญหานี้ได้ด้วยการเปิดฝากระโปรงหน้า หลังจากจอดรถทันทีก็ได้ครับ

ช่วยตอบทีค่ะ
    >> ยินดีครับ

22 พ.ค. 2552 , 13:36:25 น

ขิม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณ  ทุก  คน มาก ค่ะ  พอดี เป็นผู้  หญิงไม่ค่อย  จะรู้  เรื่องเท่าไร  ไงก็ขอโทษทีค่ะ  ขอขอบคุณทุกๆๆคนมากค่ะ   มีปัญหาอะไรจะมา  สอบถามใหม่ ค่ะ  
    23 พ.ค. 2552 , 10:17:02 น