• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จุดที่รองแม่แรงยกรถเต่ามีจุดใดบ้าง  (อ่าน 862 ครั้ง)

คานทอง

• บุคคลทั่วไป
    จุดที่รองแม่แรงยกรถเต่า  ที่ถูกต้องอยู่ตรง
    ส่วนใดของรถ มีอยุ่หลายจุดไหมครับ
      วันนั้นรถเต่ายางแฟบ  ใช้แม่แรงของรถปิคอ้ฟมายก   จุดที่นำแม่แรงไปรองก็วางไปแบบมัวEพยายามวางให้ใกล้ตรงคานล้อ มากที่สุด ชึ่งก็ยกขึ้นและเปลี่ยนมาไดE  ชึ่งที่ถุกต้องจริงๆแล้วมันมีจุดใดบ้าง วานช่วยตอบให้หายสงสัยที

[ 2 ก.ค. 2547 , 23:54:59 น

เต่าพันปี

RE: จุดที่รองแม่แรงยกรถเต่ามีจุดใดบ้าง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    จุดสอดแม่แรงรถเต่ามีข้างละ 1 จุดเป็นเหล็กช่องสี่เหลี่ยมใต้บันไดบริเวณที่ซุ้มล้อหลังจรดกับบันได ช่องจะพอดีกับแม่แรง(ติดรถ)เวลาขึ้นแม่แรงรถจะเอียงไปทั้งคัน แต่ปัจจุบันเนื่องจากรถเก่าได้รับการบูรณะมาบ้างพื้นรถอาจไม่แข็งแรงเท่าของเก่าบางทีก็มีปัญหาในการใชEผมก็ใช้แม่แรงแบบหมุน บางทีก็ขี้นที่คาน บางทีก็ตรงหูโช๊คครับ
    6 ก.ค. 2547 , 06:43:51 น

aniwat

RE: จุดที่รองแม่แรงยกรถเต่ามีจุดใดบ้าง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณเต่าพันปีครับ ถ้าจะเปลี่ยนล้อหน้า แม่แรงที่ติดรถมาจะสอดตรงไหนครับ ไม่เห็นมีรูสี่เหลี่ยมเหมือนด้านหลังเลย ขอบคุณครับ
    6 ก.ค. 2547 , 22:51:15 น

เต่าพันปี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าใช้แม่แรงของโฟลEก็รูเดียวที่ว่านี่แหละครับ ยกแล้วล้อหน้าล้อหลัง(ของด้านเดียวกัน) จะลอยพร้อมกัน ข้อที่ควรระวังก็คือ ถ้าจะต้องใช้แม่แรงยกควรหาที่จอดรถที่มีพื้นที่เรียบ หาท่อนไม้มาขัดล้อฝั่งตรงข้าม(ที่จะสัมผัสพื้น)ไว้กันล้อเคลื่อน ผมมักจะมีติดในกระโปรงหน้าไว้เสมอ แนะนำว่าซื้อเหล็กขัดล้อของรถญี่ปุ่นที่ขายแถวคลองถมอันละ 50-60 บาททิ้งไว้บ้างก็ดีครับ บางทียางแตกในที่ที่เราหาอะไรใกล้มือยาก และก่อนจะหมุนแม่แรงขึ้นขอให้คลายนEตล้อที่เราจะเปลี่ยนออกก่อนเพราะฃ่วงนั้นต้องใช้แรงมากอย่าทำตอนขึ้นแม่แรงล้อลอยแล้ว ในทางกลับกันเปลี่ยนล้ออะหลั่ยแล้วก็ขันนEตพอแน่น เมื่อเอาแม่แรงลงจนรถสัมผัสพื้นแล้วค่อยขันกวดให้แน่น รถผมตอนใหม่ๆ ขึ้นแม่แรงไม่มีปัญหา ตอนหลังปะผุพื้นใหม่ขึ้นแม่แรงเกือบเอนล้มเพราะรูสอดอ่อนแอ ต้องระวัง ตอนนี้ผมไม่ใช้แม่แรงติดรถแล้ว ที่จริงแม่แรงแบบตะเข้เดีEวนี้เค้าทำตัวเล็กEขนาด 2 ตันขายในแม๊คโคร ถ้าไม่เกี่ยงว่าจะหนักและเกะกะกระโปรงหน้าก็น่าซื้อติดรถนะครับ ขอโทษด้วยที่ตอบช้าเพราะพักนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาดูครับ
    10 ก.ค. 2547 , 06:59:24 น

aniwat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากครับ หายสงสัยเลย เพราะผมสงสัยมานานแล้วว่า ถ้าจะยกล้อหน้าโดยใช้แม่แรงที่ติดรถมาจะทำอย่างไร เพราะข้างหน้าไม่มีรูให้เสียบ ผมชอบแม่แรงติดรถมากเลย เพราะใช้ง่ายสะดวก ขอบคุณอีกทีครับ
    11 ก.ค. 2547 , 00:26:10 น