• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Vento CL แก้ปัญหาน้ำเดือดไม่ตก  (อ่าน 7019 ครั้ง)

กต

• Newbie
    • *
    Re: Vento CL แก้ปัญหาน้ำเดือดไม่ตก
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 07:38:29 am »
    ถ้าเซ็นเซอร์เสียก็เปลี่ยนเซ็นเซอร์ที่หม้อน้ำจำเป็นต้องใช้อะไหล่แท้หรืออะไหลที่ทำให้เทียบใช้กับรุ่นนี้ครับเพราะถ้าเอาอย่างอื่นมาใส่ขนาดไม่เท่ากันใส่ไม่ได้ ผมซื้อมาใหม่ไม่ได้ใช้หนึ่งตัวครับ650บาทถ้าจำไม่ผิด เพราะเดิมว่าจะเปลี่ยนเซนเซอร์อย่างเดียวแต่เผอิญหม้อน้ำรั่ว ก็เลยเปลี่ยนยกแผงรวมทั้งบังลมพัดลมจึงได้เซ็นเซอร์ติดมาด้วยครับ
    ส่วนถ้ารีเลย์ไม่ดีหรือดีบ้างไม่ดีบ้างก็เปลี่ยนได้ทั้งตัวราคา800-3000 แต่ถ้าจำเป็นจะใช้รีเลยสี่เหลี่ยมธรรมดาดัดแปลงใส่ก็ได้เช่นกันค่าเปลี่ยนรวมรีเลย์ไม่น่าเกิน300บาทราคาช่างบ้านนอกครับ ค่าที่ดินไม่แพง เพราะใช่รีเลย์ตัวเดียว จังหวะที่หนึ่งจะผ่านเซ็นเซอร์ไปถึงพัดลมโดยตรงไม่ใช้รีเลย์ ส่วนจังหวะสองสายไฟเส้นเล็กจ่ายกระแสน้อยเพื่อป้อนขอลวดเลย์ไปขยายกระแสให้มากขึ้นเข้าพัดลมต่อไปครับ

ท่านหนุ่มเชียงราย ชื้อต่อท่านได้หรือเป่ลา  ทิ้งเมลไว้ให้ผมด้วยแล้วกัน  ไม่ได้เข้าเว็บนาน  ขอบพระคุณมากครับ