• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: บี5ปี99 เปิดสวิทช์ไฟใหญ่แล้วมีเสียงดังตลอดที่ด้านหลังโคมไฟหน้า  (อ่าน 1566 ครั้ง)

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
             บี5 เปิดไฟหน้าแล้วมีเสียงดังรัวเหมือนกริ่ง แต่ดังก็อก.. ก๊อก.. ก๊อก.. ตลอด ดังมาหลายวันแล้ว  วันนี้ว่างเลยถือโอกาสถอดชุดกรองอากาศมาทำความสะอาดและตรวจดูจุดที่เกิดเสียงซะเลย ปรากฎว่าจุดที่ดังน่าจะเป็นชุดปรับไฟใหญ่ให้ใกล้-ไกลที่ควบคุมจากสวิทช์ที่อยู่ตรงคอนโซลข้างพวงมาลัยด้านขวามือ เป็นตัวเดียวกับสวิทช์เพิ่ม-ลดแสงไฟหน้าปัทคอนโซลนั่นละครับ มีปลั้กไฟเสียบอยู่ที่อุปกรณ์ดังกล่าว ผมถอดปลั้กไฟอันนั้นออกไฟหน้ายังติดอยู่ แต่เสียงดังเงียบไปเลย ผมจึงไม่เสียบปลั้กไฟกลับครับ

อยากสอบถามผู้รู้อย่างช่างหมุกเหล็กไฟและท่านอื่นๆว่า อุปกรณ์นี้ มันหมุนออกได้โดยหมุนลงประมาณ 1/4รอบแล้วดึงออกได้นิดหน่อย แต่จะดึงออกเลย ออกไม้ได้มันติดอะไรไม่ทราบ อยากถอดออกมาซ่อมให้มันปรับไฟหน้าใกล้-ไกลได้เหมือนเดิม หรือเปลี่ยนอุปกรณ์ขุดใหม่ หากจะถอดมันออกมาเลยถอดได้อย่างไรครับ

ท่านไดทราบช่วยบอกหน่อย หรือหากมีกระทู้ diy ก็ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณคร้าบ             

หะมู

• Hero Member
    กระทู้นี้ผมต้องขอบายครับ ฮิ ฮิ  รอผู้สันทัดกรณีดีก่า ไอ้แวเรี้ยนท์ของผมมันจะดังวี๊ตอนดับเครื่องแต่เปิดไฟทิ้งไว้ครับ ฮิ ฮิ

AB

น่าจะเป็นมอเตอร์ปรับระดับไฟนะครับ ถ้าเป็นแบบเดียวกับพวกไฟT5 หมุนลงประมาณ 1/4รอบแล้วดึงออกได้นิดหน่อยลองดึงถอยหลังค้างแล้วบิดไปด้านไม่ซ้ายหรือขาวนะครับจำไม่ได้มันจะหลุดออกมาได้ ***แต่ตอนใส่จะยากเพราะจานฉายแสงจะเหมือนดันไปข้างหน้า ต้องดึงจานฉายเข้าแล้วถึงใส่ตัวมอเตอร์กลับเข้าไปได้****
    ผมว่าแค่ถอดปลั๊กมอเตอร์ออกก็พอครับ

panuwat

• Newbie
    • *
    - ยังดึงไม่ออกหรอกครับพี่ mr.boone เพราะก้านปรับระดับไฟยังติดอยู่กับตัวโคมไฟชั้นในที่สะท้อนแสง(ผมอาจเรียกชื่อไม่ถูกนะครับ)อยู่ ต้องถอดก้านตัวนี้ออกก่อน มันจะเป็นเบ้าล็อกคล้ายลูกหมาก ถอดโดยเปิดยางท้ายโคมออก เอาไฟฉายส่องดู น่าจะเห็นตัวนี้ แล้วก็ปลดล็อกโดยเขี่ยมาด้านข้าง ถ้าจำไม่ผิด ลองดูครับ แต่ต้องระวังมากนะครับ ก้านปรับระดับไฟมันหักง่ายมาก ผมถามช่างแล้วช่างแนะนำว่า B5 ส่วนใหญ่จะหักแทบทุกคัน ถึงอายุมันแล้ว ทำให้โคมไฟตกส่องลงต่ำ แต่ซ่อมเองได้ครับ ผมเอากาวตราช้างติดเสริมด้วยวัสดุอีกนิดนึง
    - ส่วนที่ว่ามีเสียงดัง ผมว่าน่าจะเป็นเพราะโคมไฟชั้นในที่สะท้อนแสง มันติดหรือมันฝืดครับ  มอเตอร์ปรับระดับมันก็เลยรูด และยังหมุนต่อไปเพราะยังไม่ได้ระดับ ปัญหาจุดนี้ผมว่าอย่าไปยุ่งกับมอเตอร์ปรับระดับเลยครับ ระหว่างที่มันดังก็เอามือไปเขี่ย ๆ โคมไฟชั้นในที่สะท้อนแสงให้มันเคลื่อนที่ได้และดูว่ามันติดตรงไหน น่าจะแก้ปัญหาได้ครับ ส่วนที่มันฝืด ผมว่าจุดยึดโคมชั้นในน่าจะหลุดเพราะมันเก่าแล้ว ผมตอบจากประสบการณ์ตัวเองนะครับ ขอให้แก้ไขได้นะครับ

mr.boone

ขอบคุณ คุณ AB และคุณ panuwat ที่ช่วยให้คำแนะนำ ที่บอกมาแสดงว่าทั้งสองท่านไม่ได้เปลี่ยนใหม่ใช่ไหมครับ คงจะเสียแล้วเสียเลย หรือไม่ก็เปลี่ยนโคมไฟหน้าทั้งชุดน่าจะง่ายกว่า นึกแล้วเสียดายจัง ตอนเกียร์กระตุกต้องโอเวอร์ฮอลใหม่ หมดไป4หมื่น รู้งี้ซื้อหัวตัดเลยดีกว่าได้อะไหล่อื่นอีกตั้งแยะ ที่เหลือไม่ได้ใช้ก็ยังขายให้เพื่อนๆb5ด้วยกันก็ได้   คิดช้าไปหน่อยไม่ทันแล้ว พอทราบรายละเอียดภายในเป็นอย่างไรแล้ว ผมคงไม่ยุ่งกับมันดีกว่า ตอนนี้ไฟสูง-ต่ำพอใช้ได้ ใช้วิธีถอดปลั้กเสียบออกก็คงจะพอ b5 คันอื่นๆทราบไว้ด้วยนะครับ ถ้ามีเสียงดังอย่างผมก็รีบถอดขาเสียบออกซะ เพราะถ้ามอเตอร์หมุนนานๆอาจจะไหม้ และทำให้เกิดเพลิงไหม้ได้ครับ