• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถ Golf Variance ปี 96-97 จะใช้ได้อีกกี่ปีครับ  (อ่าน 312 ครั้ง)

คุณน้อง -

• บุคคลทั่วไป
    กำลังสนใจรถรุ่นนี้นะครับ
    ขอบอกตามตรงว่าเป็นคันแรก

ชอบรถแวนเพราะมีเด็กด้วยครับ รบกวนท่านผู้รู้จริงในเว็บนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าจะซื้อมือสองจริงEจากเต้นทEรือจากรถบ้านก้อตามแตEจะใช้งานต่อไปได้อีกนานขนาดไหน สมมุติว่าซื้อจากเต้นทEล้วกันครับ

พอรถออกมา ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ
    - ต้องทำเครื่องใหมE
    - ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันทุกอย่างหรือเปล่า?

การใช้งาน คงเป็นรถวิ่งไปทำงานในกรุงเทพฯ ธรรมดา นานEอาจไปต่างจังหวัดซักครั้งนึง อะไรอย่างเนี้ยครับ

ขอขอบคุณในทุกความคิดเห็นล่วงหน้าด้วยครับ

[ 11 ก.ย. 2547 , 14:34:11 น

Theo

ใช้รุ่นนี้ครับ รวม Eแล้วไม่มีปัญหา อะไรจุกจิก ถ้ามีอู่ที่เป็นอู่ประจำ ตามทีEแนะนำกันในคลับเฮ้าซEีEถ้าเป็นปี 96-97 อาการก้อน่าจะออกมาไล่เลี่ยกัน นะ ตามประสบการณEากรถของผม แต่อันดับแรกที่จะบอกนอกจากได้รถสภาพดี Eมาแล้ว เนี้ยะ ผมว่า จะรักรถยี่ห้อนี้ต้องมีคนที่ชำนาญคอยให้คำปรึกษาด้วย ซึ่งก้อหาได้จากในเนี้ยะแหละครับ
    หลัก Eแล้วของเหลวที่มีอยุEถ้าเป็นไปได้ผมว่าเปลี่ยนให้หมด เพราะเราไม่รู้อะไรเลย ยกเว้นเขามีบุคเซอรEิสมา อันดับแรกก้อเช็ค VGA ก่อนครับ ได้รู้อาการคร่าว Eไปหาช่างอัมพรก้อได้ครับ เซ็คฟรี แต่อย่างอื่นเสียเงิน
    เปลี่ยนที่จำเป็น เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียรEจำเป็นมากถ้ารถยังอาการดีกอยูEไม่เกินสามพันบาท แล่นได้สัก 20000-40000 กิโล ได้ไม่มีปัญหากับเกียรEน้ำมันเครื่อง เบรค พาวเวอรEย้ำว่าทุกอย่างต้องเป็นของ VW ตามสเปครถรุ่นนั้น Eยกเว้นน้ำมันเครื่องกับน้ำมันที่ให้รถแล่น ยี่ห้ออะไรก้อไดEน้ำมันเกียรEเบรค พาวเว่อรEต้องของแท้เท่านั้น
    สายพานไทมEิ่ง เส้นละ 600
    น้ำมันเกียรE2500-3000 4 ลิตร รวมค่าแรง
    ถ้าโชคหมดอายุก้อต้องเปลี่ยน ของซาค หรือโบเกEผมเปลี่ยนไปตอน100000 กิโล รวมช่วงล่างประมาณ 16000 เป็นโช้คแกE
    แล้วเรื่องหลักอีกเรื่อง คือเรื่องแอรE
    ถ้าขับไปแล้วฟองน้ำที่บุในช่องแอรE่อย Eหลุด ออกมาตอนเปิดแอรEแล้วเข้าปากบางครั้ง มันจะตามมาด้วยอาการคอยลEย็นรั่ว เปลี่ยนประมาณ 7000-8000 พันรวมค่าแรง ของเทียม ใช้มาปีหนึ่งไม่มีปัญหาอะไรเย็นเจีEบเลย จำได้แค่นี้ครับ ไปทำงานก่อน อิจฉาคนไม่ทำงานวันอาทิตยEมีอะไรถามมานะครับ แล้วตอนซื้อรถเนี้ยะดูสภาพดี Eนะครับ แล้วอย่าลืมต่อราคาเยอะ Eผมว่า น่าจะไดE300000-350000 กับสภาพดี E

12 ก.ย. 2547 , 08:47:23 น

Theo

ลืมตอบคำถามครับ ใช้ได้เท่าที่อยากใชEในบุคเซอรEิส มีเช็คเมนเทนแนนซEถึง 200000 กม แต่ผมว่า 300000 ก้อยังได้อยุ่ถ้าดูแลดี E คราวนี้ลองนับจากเข็มไมลEถคันที่คุณได้มา แล้วกัน ว่าจะใช้ได้สักกี่ปี คุ้มเปล่า ส่วนใหญEปี ที่คุณบอก น่าจะ 70000-140000 กม นะ แค่เดานะครับ
    12 ก.ย. 2547 , 08:50:14 น