• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนครับ..  (อ่าน 914 ครั้ง)

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    ด่วนครับ..
    « เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 09:40:46 am »
         สายพานหน้าเครื่องหลุดเฉย สาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ ไม่มีอาการใดๆเลยเสียงก็ไม่ดังเงียบปกติ..แต่ช่วงนี้ซิ่งบ่อยซัดทุกเกียร์เชนเกียร์บ่อยเบิ้ลบ่อย เอาเครื่องยนต์ช่วยเบรคบ่อย
    ...........ฝากเตือนพี่น้องทุกท่านด้วยนะครับ
    ....สังเกตุกันด้วยนะครับของผมติดเครื่องมีไฟแบตโชว๋แอร์ไม่เย็นมีเสียงการทำงานของรีเลย์หน้าคลัช เดินไปหน้าเครื่องยืนงงซักพัก  อ้าวสายพานหาย..พอตอนใส่เครื่องมือก็ไม่มี..คลายน๊อตไดชาตหาเหล็กงัดไม่มีมุม งัดไปงัดมาชิ้นส่วนไดตรงที่เห็นมัดข้าวต้มหักอีก
    ......................................อยากทราบสาเหตุครับตอนนี้เอารถกลับบ้านจอดไม่กล้าซ่าเลยกลัวเน่ากลางทาง
    ......................................วันหยุดจะได้จัดการหน่อย.....ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: ด่วนครับ..
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 12:25:58 am »
    ฮิ ฮิ อย่างกะนัดกันไว้ เจ้าแวเรี้ยนท์ของผมก็เพิ่งจะเจอมาเมื่อกลางเดือนก่อน กำลังซิ่งกลับบ้านตอนดึกๆ อยู่ดีๆ มีเสียงดังฉิ๊งในห้องเครื่อง แล้วอาการก็เป็นแบบคุณว่า ไฟแบ๊ตโชว์ แอร์หยุดทำงาน แต่เนื่องจากเหลือแค่ข้ามสะพานสาทรก็ถึงบ้านแล้ว เลยปิดสวิทช์แอร์ เปิดแต่ไฟหรี่เพราะกลัวไฟหมด วิ่งกลับไปจอดบ้านได้ เปิดฝากระโปรงดู เห็นแต่สายพานคาอยู่ด้านล่าง นึกว่าสายพานหน้าเครื่องขาด แต่ดึงขึ้นมาดูไม่ได้ สายพานไม่ขาดแต่ติดอยู่  รุ่่งขึ้นโทรตามช่างมาดูปรากฏว่าลูกรอกตัวที่ทำสายพานตึงมันขัดขืนจนหักรูดสายพานเลยกระเด็นหลุด พอเปลี่ยนลูกรอกใหม่ คล้องสายพาน (โชคดียังใช้ได้ไม่ต้องเปลี่ยน) ติดเครื่องได้เหมือนเดิม แต่ช่างสังเกตว่าเปลี่ยนลูกรอกตัวตั้งความตึงใหม่แล้ว แต่ยังมีปลายอีกด้านนึงของก้านที่เราสรวมลูกรอก เป็นปลายสปริงอีกด้านหนึ่ง(ที่เป็นแป้นกลมๆ สีดำ อยู่ติดกับไดชาร์จ บางคันก็เป็นแป้นโลหะไม่มีสี) เค้าว่าเจ้าตัวนี้ก็ต้องเปลี่ยนด้วยเพราะมันทำให้ลูกรอกตั้งความตึงติดขัด เปลี่ยนแล้วเหมียนเดิม แถมได้ฟามรู้ใหม่ๆ เพิ่มมาอีกอย่าง

ฺB4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 11:18:56 am »
    ยังไม่มีเวลาดูเลยครับพี่....เดี่ยวคงเอาพี่เป็นตัวอย่างพบก็เดาว่ารอกตั้งสายพานเหมือนกัน...ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 09:49:23 pm »
    ถ้าจะลงมาเอง เค้าง้างตรงก้านลูกรองตัวตั้งนะครับ บางช่างใช้แค่ไขควงตัวเดียวสอดงัด พอลูกรอกขยับก็เอาสายพานใส่ บางช่างก็ใช้คีมล๊อคจับ แต่ตอนเอาตัวลูกรอกออกผมไม่ทันดูเลยไม่รู้เค้าเอาออกยังไง แต่กรณีรถผมตรงก้านลูกรอกมันแตก ตรงกลางเป็นลูกปืน อย่าไปเผลองัดแถวไดชาร์จ ไอ้พวกนี้มันเปราะเดี๋ยวหูร้อยน๊อตหักละก็เจ้าเข้าต้องเปลี่ยนไดฯ อีก  นอกเรื่องหน่อย ไอ้เจ้าลูกรอกตัังสายพานตัวนี้ตอนใช้แวเรี้ยนท์ใหม่ๆ อาเฮียร้านอะไหล่จัดมาให้พร้อมสายพาน ผมก็บอกว่าของผมยังดี แกก็บอกว่าเอาไปเปลี่ยนเหอะ เพราะใช้ไปนานๆ มันจะสึกแล้วทำให้มีปัญหา ตอนนั้นผมไม่ค่อยเชื่อ ผ่านมาสี่ห้าปีเจอเข้ากับตัวเองถึงรู้่ว่าแกไม่ได้หลอกขายของเรา ฮิ ฮิ

ฺB4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 03:22:34 pm »
    พรุ่งนี้จะลุยแล้วครับ..ไม่ว่างเลยอู่ก็ไม่ได้เข้าไปเมาเลยจะปีแล้วงานยุ่งรถก็ไม่ค่อยได้ดูแลเลยครับขอบคุณพี่ที่ให้คำแนะนำครับ