• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถดับ สตาร์ทใหม่มีแบ๊คไฟร์ จะมีผลถึงกล่องไหมครับ  (อ่าน 1857 ครั้ง)

เอก B4

• บุคคลทั่วไป
    รถดับตอนแรกๆ สตาร์ทใหม่ก็ติด แต่ติดแล้วบางทีก็เร่งไม่ขึ้น และทำท่าจะดับอีก (เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน) และสุดท้ายก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลย ก่อนหน้านี้เคยไปโดนสายไฟบริเวณตรงกรองน้ำมันเครื่องแล้วรถดับ แต่พอสตาร์ทใหม่ก็ติด

หนึ่ง เชียงใหม่

ของผมใช้ Vento ปี 97 ออโต็ + LPG รถผมตอนนี้ก็มีอาการคล้ายกัน คือเมื่อสตาร์ทน้ำมัน + เหยียบคันเร่ง แต่รอบไม่ค่อยยอมขึ้น เป็นครั้งก่อน ช่างทำการเปลี่ยนหัวเทียน และแก้ Fault ในระบบควบคุมของเครื่อง รถผมเปลี่ยนสายไฟชุดหัวเที่ยนใหม่ใช้ยังไม่ถึงปี อยากสอบถามผู้ีรู้ว่า จะทำอย่างไรดี เวลามีปัญหา ทำให้เราคนใช้รถไปทำงานใจไม่ค่อยดี แล้วไปเสียระหว่างทาง

dorn

• Hero Member
    คุณเอก b4 และคุณหนึ่งเชียงใหม่ ครับ
        แวะมาถามข่าวคราว ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เป็นห่วง เพราะตั้งกระทู้มาตั้งแต่ 3 มิ.ย. วันนี้ 25 มิ.ย. ยังไม่มีใครช่วยตอบปัญหาเลย  ถ้าแก้ไขแล้วส่งข่าวด้วย

coco jal

• Newbie
    • *
    สายspeed sensor มันอาจช๊อตถึงกันนะครับลองดูสายกรอบแล้วหรือเปล่าถ้าเคยเปลี่ยนแล้วค่อยว่ากันใหม่

เอก B4

ซ่อมไปแล้วครับ น่าจะเกิดจากสายสปีดเซนเซอร์ที่สายไฟมันกรอบแล้วเหลือแต่ทองแดงแล้วมันไปชนกัน แต่เคสนี้
    ที่ซ่อมไปช่างได้เปลี่ยนตอยล์ร้อนและหัวเทียนใหม่ทั้งชุด (แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมคอยล์ร้อนถึงเสียไปด้วย)

dorn

• Hero Member
    คุณเอก b4 ครับ ช่างเปลียนให้เพิ่มอีก 2 รายการ เพราะกลัวว่าท่านใช้รถแล้ว  ไม่แฮปปี้ (เพิ่มอีก 2 รายการเหมือนกันหมดแต่ช่างผมไม่นะ) ท่านก็สบายไปอีก เกือบ 4 บาท ต้องเรียนรู้กันไป(ทั้งรถและช่าง)