• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน่อยครับ อะไรไม่รู้อยู่ในห้องเครื่อง  (อ่าน 2590 ครั้ง)

tomy

• บุคคลทั่วไป
    รถผม Vento ปี95 ติด LPG

เหตุเกิดจากผมจอดรถทิ้งไว้ที่คอนโดที่บ้าน 2 วัน
    พอจะเอารถไปขับ เปิดกระโปรงจะเติมน้ำ เห็น ไอ้เจ้านี้(ที่อยู่ในนลิ้งอะครับ) อยู่ในห้องเครื่อง ว่างอยู่บนเครื่อง
    ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ไม่รู้วันมันมาจากไหน และไม่รู้ว่าใครเอามันเข้ามา
    ก็ งงๆ ไม่รู้จะทำยังไง ก็สตาร์รถอะไรทุกอย่างได้ปกติ ก็ขับไปซะอย่างงั้นๆ ทั้งที่ งงๆ -*-
    รบกวนท่านใดทราบ ชี้แนะด้วยครับ

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=2EC9DC2B3AECLGXCE54KGC2IUNBE9V

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=2EC9DC2B3ANV1O4IPLXR154YN6EEVK

tomy

ขอบคุณ ล้วงหน้าครับ.... (ลืมขอบคุณ)

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    คิดว่าเป็นขั้วหลอดไฟแบบเสียบครับ

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    น่าจะเป็นขั้วไฟเลี้ยวแก้ม แบบเลียบ

tomy

มาได้ไง หว่า -*- แต่ก็ไม่ได้เป็นอัตรายต่อการขับขี่ใช่ไมคับ

ขอบคุณครับ

WhitePassat

• **
    ขอเดานะอย่าว่ากันเพราะอ่านแล้วพบว่าไม่มีใครยุ่งกับรถเลยถ้าจะมีก็คือน้องหนูมิคกี้เข้าไปที่ห้องเครื่องแล้วลากสายไฟเส้นนี้มากักจนขาดแล้วทิ้งผลงานไว้ให้ดู เพราะรถที่บ้านเจอมาแทะสายไฟแถวๆจานจ่ายเหมือนกันครับ ต้องเอาเทปมาพันดีว่าสายไม่ขาดนะครับ

หนุ่มเชียงราย

• **
    เหมือนขั้วไฟเลี้ยวในกันชนหน้าครับ

tomy

ที่แท้ก็เจ้าหนูนี้เอง

ขอบคุณครับ

WhitePassat

• **
    ถ้าจะทิ้งรถไว้นานกว่าสองวันควรใช้สเปร์ยโซแนคฉีดห้องเครื่องยนต์ โดยเฉพาะสายไฟจานจ่ายและที่ต่างๆที่มองแล้วเห็นว่าน้องหนูขึ้นมานอนกินอาหารได้ ทดลองทำแล้วได้ผลน้องหนูยังไม่มากวนใจอีกเลย(ห้ามด่า ห้ามแช่งเพราะอาจเกิดเป็นเวรกรรมกันมา แล้วจะผูกพันกันต่อไปอีก)

หะมู

• Hero Member
    ดูเหมือนปีที่แล้วมีกระทู้ถามเรื่องหนูอยู่สองสามหน มีคนบอกว่าให้ใช้เหล้าสระแหน่ ๙๐ ส่วน ผสมน้ำมันระกำ ๑๐ ส่วนฉีดพ่นกันหนู ผมหาน้ำที่ว่าแบบเพียวๆ ไม่ได้ ไปถามร้านยาจีนก็ไม่มี ผลสุดท้ายเภสัชบอกให้ลองยาธาตุน้ำแดง กับน้ำมันมวย (มีส่วนผสมของน้ำมันที่ต้องการ) เอามาลองฉีดห้องเครื่องแล้ว ตอนแรกมันกลิ่นรุนแรงดีครับ หึ่งเลยเหมือนนวดกล้ามรถ แต่ปรากฏว่าพอเอารถไปใช้ ชะรอยความร้อนห้องเครื่องทำให้กลิ่นไปหมด วันก่อนยังเจออึกับเศษก้างปล้าในห้องเครื่องเลย น่ากลัวต้องฉีดบ่อยๆ เมื่อก่อนไม่เคยเจอพิษน้องหนู เพิ่งจะเจอพวกกัดสายไฟเลี้ยวแก้มกระจุยทั้งสองข้างเลย ผมว่ากลิ่นโซแน๊กก้อคงต้องฉีดกันบ่อยๆ เหมือนกัน เผลอไม่ได้ครับ

WhitePassat

• **
    ถูกต้องครับ ผมต้องลงทุนหาโซแนกมาหลายกระป๋องครับ เพราะมีหนูเยอะมากๆแล้วช่วงนี้หน้าฝนจะวิ่งมาหลบใต้ท้องรถแล้วเข้าไปกัดสายไฟ ผมเลยฉีดสายไฟให้มีกลิ่นน้ำมันติดไว้ตลอดทุกสองวัน เวลากลับมาจากข้างนอกบ้านสังเกตพบเหมือนกันว่าน้ำยาระเหยไปแต่ก็พอเครื่องเย็นก็จะฉีดไว้อีก ทำมาเดือนหนึ่งแล้วพบว่าหนูไม่เข้ามาในห้องเครื่องอีกเลย สรุปว่าได้ผลครับ.

หะมู

• Hero Member
    ไม่ทราบนะครับ แทนที่จะลงทุนซื้อโซแน็กเป็นโหล ถ้าเราลองเปลี่ยนเป็นทาด้วยจารบี หรือน้ำมันเครื่องเก่าที่ใช้แล้ว มันจะช่วยให้พวกพี่ทิดเค้าเบื่อรถเราไม๊ แต่ต้องยอมให้ห้องเครื่องสกปรกแทน ถ้าสิ่งแวดล้อมเต็มไปด้วยครอบครัวพี่ทิดเค้าผมว่าคงลำบากเหมือนกันนะ เก่าไปใหม่ก็มาอะไรทำนองเนี้ยะ

Reaungyut

• **
     ใช้SONAX ENGINE CLEANERกระป๋องเขียวฉีดที่บริเวณห้องเครื่องอาทิตย์ละครั้งช่วยได้ครับ กลิ่นมันจะคล้ายน้ำมันก๊าดแต่แรงกว่าไม่ทำอันตรายกับพวกยางในห้องเครื่อง