• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาความร้อนครับ  (อ่าน 1601 ครั้ง)

xfind -

• บุคคลทั่วไป
    สอบถามปัญหาความร้อนครับ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สอบถามปัญหาความร้อนครับ

พอดีช่วงเดือนที่แล้วขับรถอยู่ดีๆจุกอุดท่อน้ำดันแตกซะ รถจึงเกิดอาการความร้อน ไฟขึ้นเตือน และเสียงเตือน จึงได้ทำการซื้อจุกยางมาอุดแล้วทำการเปลี่ยนตาน้ำ (ตาน้ำเดิมน้ำซึม) ประกอบกลับปรากฏว่าพัดลมไฟฟ้าทำงานบ้าง ไม่ทำบ้างจึงทำการต่อพัดลมสเต็บสองให้ทำงานตลอดตามสวิชต์กุญแจ ปรากฏว่าปัญหาความร้อนยังไม่หายไปขับไปแค่สิบกิโลความร้อนขึ้น 120องศา -*- ลองจับท่อน้ำเส้นบนที่ออกจากเครื่อง(ร้อนจี๋) ส่วนท่อน้ำเส้นล่างจากหม้อน้ำกลับเข้าเครื่อง(เย็น) ก็เลยทำการถอดวาล์วน้ำออก ปรากฏว่าปัญหาเรื่องความร้อนลดลงไปบ้างแต่ก็ยังไม่หาย

ขับไปทำงานระยะทาง 20 กม. ความร้อนขึ้นร้อยกว่าองศา สังเกตว่าตอนเปิดฝากระโปรงในขณะเครื่องร้อนจะมีเสียง ฟี้ๆๆและเสียงเดือดจากกระปุกพักน้ำ จึงทำการซื้อฝาหม้อพักน้ำใหม่มาใช้งาน ก็ยังไม่หาย

ลองเช็คระบบการไหลเวียนน้ำภายในตัวเครื่อง และหม้ำน้ำก็ดูปรกติ โดยการเสียบสายยางน้ำเข้าเครื่องตรงตาน้ำ น้ำก็ไหลออกจากด้านล่างเครื่องปรกติ ลองฝั่งหม้อน้ำก็ไหลออกปรกติ จึงสันนิฐานว่าระบบน้ำไม่ตัน

ตอนนี้ก็เลยมีจุดที่สงสัย
    1. จะเป็นที่ปั๊มน้ำหรือไม่ จะมีวิธีการตรวจเช็คอย่างไร
    2. หรือว่าหม้อพักน้ำไม่ดีแล้ว จึงไม่สามารถกั๊กแรงดันทำให้น้ำเดือด
    3. ประเก็นฝาสูบ

หรือพี่ๆมีวิธีการหรือข้อแนะนำอย่างไรรบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    xfind

[ 5 เม.ย. 2011 , 16:28:50 น

coco jal

RE: สอบถามปัญหาความร้อนครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองไล่ลมหรือยังครับรูเล็กๆตรงกระปุกน้ำตันหรือเปล่าครับ ถ้าใช้รถมานานแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนปั๊มน้ำก็ลองถอดมาดูครับใบพัดอาจจะกร่อนโล้นไปแล้วก็ได้ ภาวนาอย่าให้ฝาสูบโก่งเลยครับหาซื้อคงไม่ยากแต่ตอนประกอบใส่คงไม่สนุก
    5 เม.ย. 2011 , 18:21:55 น

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รูเล็กๆตรงกระปุกน้ำเปิดฝาลองเป่าดูก็ไม่ตันน่ะครับ ตอนปิดฝาหม้อน้ำก็จะเป่าไม่เข้า

แต่สังเกตว่าเวลาเร่งเครื่องรู้สึกกระตุกๆไม่เรียบเหมือนแต่ก่อน

ตอนบ่ายๆว่าจะลองถอดสายยางหม้อน้ำเส้นบนแล้วลองสตาร์ทเครื่องดูว่ามีน้ำวนขึ้นมาหรือไม่

6 เม.ย. 2011 , 11:28:49 น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หลังจากถอดสายยางหม้อน้ำเส้นบนออก สตารท์เครื่องก็เห็นน้ำดันออกมา -*-
    11 เม.ย. 2011 , 12:12:38 น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สงสัยว่าจะเป็นที่ยางโอริงในฝาปิดกระปุกน้ำมันบิด(ไม่เรียบ) เพราะเคยเจออยู่ พยายามให้มันเรียบก่อนที่จะปิดฝา หรือไม่ก็ใช้วาสลินหรือจารบีลูบนิดหน่อยตรงยางโอริงหรือขอบปากกระปุก ลองทดลองดูนะครับ นี่มาจากประสบการณ์ตรงเลยครับ
    17 เม.ย. 2011 , 09:21:16 น

้hatori

Re: สอบถามปัญหาความร้อนครับ
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:09:37 am »
    เข้ามาดูครับ

เพิ่งโดนไปเหมือนกัน ความร้อน เป็นที่ท่อ และ ตาน้ำ

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:32:13 am »
    ก่อนหน้านี้เคยไปล้างอัดฉีดรถมาบ้างใหม  เพื่อนผมเคยนะ ล้างอัดฉีดแบบยกรถลอยทั้งคัน  น้ำเขาแรงฉีดซะครีบหม้อน้ำล้มเลย อันนี้ฟังเพื่อนมานะ  ลองฟังความคิดเห็นท่านอื่นต่อ   ;D

เณร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:27:29 pm »
      ท่อบนร้อนมากท่อล่างเย็นถ้าตามนี้   วาล์วน้ำเสียแน่นอน     เลยจัดการถอดวาล์วน้ำออกซะ
                พอทำทั้งหมดอาการดีขึ้นแต่ยังพอมีอาการร้อนอยู่.................   วาล์วน้ำ  มันจะ
    ทำหน้าที่ปิดเวลาความร้อนยังไม่ถึงตามที่กำหนดไว้  82-88องศา  โดยประมาณ  แต่หลังจาก
    มันเปิดสุด       มันจะมีแผ่นโลหะทรงกลมอยู่ส่วนท้ายซึ่งเป็นแกนเดียวกันกับวาล์ว    จะไปปิดท่อ
          โปโลน้ำที่มาจากตาน้ำหน้าเครื่อง        คงต้องเหลาไม้อุดท่อยางเส้นนี้ไว้ด้วย    ถ้าไม่อุด
     น้ำร้อนมันออกมาจากเครี่องแล้วจะถูกปั้มน้ำดูดกลับเข้าไปในเครื่องทันที่โดยไม่ผ่านหม้อน้ำ
               มันเลยกลายเป็นเข้าไประบายที่หม้อน้ำ 2 ส่วน    แต่กลับเข้าเครื่องทันที 1 ส่วนมัน
     ก็เลยยังมีร้อนอยู่     ถ้าอุดท่อที่ว่าและฝาสูบไม่โก่ง    น้ำจะเข้าไประบายที่หม้อน้ำแบบเต็มๆ
               คราวนี้ละเย็นถูกใจแน่        แต่ควรทำเพื่อการทดลองเท่านั้นนะไม่ควรใช้ถาวรนะครับ
     ความร้อนไม่ถึงมันจะทำให้กินเชื้อเพลิงและการสึกหรอจะมากกว่าที่ควรจะเป็นแค่นี้นะครับ........

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:24:36 am »
    สุดยอดคำแนะนำ มือวางอันดับหนึ่ง(ไม่ได้เชียร์นะ) มีโอกาสจะไปคาราวะถึงราชบุรี(มีพวกอยู่)

คนดีต้องส่งเสริม