• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ golf mk3 ใช้ คาร์ลเท็กส์ Dextron III ได้ไหมครับ ถูกแพง กว่าของ vw แท้อย่างไรครับ  (อ่าน 5710 ครั้ง)

golf

• บุคคลทั่วไป
    จะทำการเปลี่ยนหนแรก นะครับ

[ 3 ม.ค. 2550 , 20:04:29 น

Caltex ATF Dexron III ราคาถูกกว่า ATF ของ VW แน่นอนครับ

แต่จะเหมาะสมกับเกียร์หรือไม่นั้น ก็ต้องลองดูครับ

4 ม.ค. 2550 , 01:17:13 น

นุ้ย mk3

ดูที่ตัวเกียร์ครับ ถ้าเป็นเกียร์แบบมีก้านวัดน้ำมันเกียร์ ปี 94-95 สามารถใช้ Dexron II ได้เท่านั้น แต่การเปลี่ยนจะถึ่กว่า หมายความว่าคุณต้องจ่ายค่าน้ำมันเกียร์เท่ากับน้ำมันเกียร์ของ VW ในอายุการใช้งานเท่ากัน เพื่อรักษาเกียร์ ไม่สามารถใช้ Dexron III ได้
    ถ้าเกียร์แบบไม่มีก้านวัด ปี 96 ขึ้นไป ควรใช้เฉพาะน้ำมันเกียร์ของ VW เท่านั้น

4 ม.ค. 2550 , 07:16:21 น

ช่างเหอะ

จากคำแนะนำของช่าง VW ที่เชื่อถือได้หลายท่าน บางท่านก็เป็นช่างที่เชี่ยวชาญเรื่องเกียร์ VW อีกทั้งท่านผู้รู้ท่านนึงในเวปนี้
    Dexron III ใช้ได้ทั้งเกียร์รุ่นมีเหล็กวัดหรือไม่มี
    และจากข้างกระป๋องของน้ำมันเกียร์ OEM เทียบเบอร์ของ VW บอกไว้ว่าเป็น้ำมันที่ใช้สำหรับเกียร์ที่ระบุให้ใช้ Dexron III
    ราคา Dexron III ของ Caltex แกลลอน(5 ลิตร)ละ 600 บาท Caltex อ้างสเปคเหนือกว่า Dexron III บางยี่ห้อถูกกว่านี้ซักร้อยบาท
    น้ำมันเกียร์ VW ลิตรละ 900 บาท ของ OEM ลิตรละ 450 บาท

4 ม.ค. 2550 , 07:41:59 น

ขอออกความเห็นจากประสบการณ์บ้างนะครับ

- รถผมซื้อป้ายแดงตั้งแต่ปลายปี95 เกียร์รหัส 01M แบบไม่มีก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์

- ใช้น้ำมันเกียร์ของ VW มาตลอด

- ใช้ได้ยาวจนถึงที่ระยะประมาณ สองแสนแปดหมื่น กิโลเมตร จนผ้าคลัทช์ข้างในหมดอายุ จึงทำการเปลี่ยนยกชุด

- ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาไม่เคยพบปัญหาที่เกี่ยวข้องกับระบบน้ำมันเกียร์

แชร์ให้เพื่อนๆ ได้รับทราบเท่านั้นนะครับ
    ส่วนใครจะใช้น้ำมันเกียร์แบบไหน ก็ถือเป็นความต้องการของแต่ละบุคคล

4 ม.ค. 2550 , 22:22:07 น

จากประสบการณ์ของผม

เท่าที่รับทราบมาจากหลายแหล่ง รวมทั้งการตรวจเช็คน้ำมันเกียร์อัตโนมัติที่หลายๆยี่ห้อ กล่าวว่า เป็นของ OEM ที่สามารถใช้ได้กับ VW Audi ได้นั้น

บางยี่ห้อที่กล่าวอ้าง ก็ไม่สามารถหาหลักฐานที่แน่นอนมารับประกันตัวสินค้าได้ว่าเป็นน้ำมันATFของOEM ที่แท้จริงๆ แต่เป็นเพียงการพูดจากปากของพนักงานขายที่นำน้ำม้นเกียร์อัตโนมัติไปขายให้กับร้านอะไหล่ เท่านั้น เป็นการพูดรับรองแบบปากต่อปาก
    ไม่มีอะไรมารับประกัน

ไม่มีอะไรมายืนยันได้ เช็คจากข้างกระป๋องก็ไม่ได้เขียนไม่ได้ระบุอะไรไว้ แม้แต่ข้อมูลในinternet ก็ไม่ได้ระบุ

โดยส่วนตัว จากประสบการณ์ของผม ผมขายและสัมผัสกับน้ำมันเกียร์อัตโนมัติมาเกือบทุกยี่ห้อ
    ดังนั้น ผมมักจะขอdata sheet ของแต่ละยี่ห้อมาเปรียบเทียบในรายละเอียดด้วยเสมอ
    แม้แต่ฝ่ายเทคนิคในบริษัทฯน้ำมันยักษ์ใหญ่หลายต่อหลายแห่งที่ได้คุยกัน
    ก็ไม่กล้าที่จะแนะนำให้ใช้น้ำมันเกียร์อัตโนมัติแบบผิดสเป็ค หรือ ผิดรุ่นจากที่กำหนดเลยครับ

เพราะผลที่เกิดขึ้น ไม่ได้จะพังภายในวันสองวันหรอกครับ แต่จะค่อยๆพัง และ จะค่อยๆเกิดปัญหาขึ้น บางครั้งเจ้าของรถกว่าจะรู้ตัวก็สายไปแล้ว

ส่วนท่านผู้ใช้รถจะเลือกน้ำมันเกียร์อัตโนมัติอย่างไรก็ขอให้ใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ
    เพราะ เงินของท่าน หากเกิดความเสียหายจากการเลือกที่ผิดพลาดก็คือตัวท่านเองที่ต้องจ่าย ต้องเสียค่าซ่อม

เรื่องอย่างนี้ ลองคิดๆดูกันนะครับ

7 ม.ค. 2550 , 22:54:54 น

Golf 3 Van

จาก http://vwthai.hypermart.net/Clubhouse/19139.html

ใกล้จะถึงเวลาเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เลยลองเข้ามาหาข้อมูล

เมื่อได้อ่านความคิดเห็นจากหลายๆท่าน ก็ยังไม่แน่ใจว่ามันดีกว่าและใช้แทนกันได้จริงมั้ย

แต่ยังไงก็คงต้องขอลองดูละกันครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ปล. หากมีคำแนะนำเพิ่มเติม ช่วยชี้แนะให้ด้วยนะครับ

PEE mk3

ขอสอบถามเพิ่มเติมสักหน่อยครับ พอดีอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ

น้ำมันเกียร์ที่สามารถใช้ได้จะมีอยู่ 3 กลุ่มใช่มั้ยครับ

1.น้ำมันเกียร์ VW มีสเปกเดียว ยี่ห้อเดียว หรือมีสเปกอื่นๆอีกมั้ยครับเช่นหนึ่งหมื่นโล,หกหมื่นโล

2.น้ำมันเกียร์ OEM มีสเปกเดียว แต่หลายยี่ห้อ ช่วยแนะนำยี่ห้อที่ใช้กันทั่วไปให้หน่อยครับ

3.น้ำมันเกียร์ Caltex ATF Dexron III อันนี้ถือเป็น OEM หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่อู่ จะต้องเอาของไปเองหรือเปล่าครับ หรือต้องใช้ของที่อู่แนะนำ

ขอบคุณครับ

Volkswagen Mania

ของผมเองใช้น้ำมันเกียร์ออโต้เมติกจากศูนย์บริการ VW โดยตรงราคาตอนนี้ก็ลิตรละ 1011.50 บาท/ลิตร.....ขึ้นราคาจากเดิมหลายสิบเปอร์เซ็นต์....
    แต่ก็เต็มใจใช้เพราะว่า ไม่ต้องเสี่ยงกับความพินาศของระบบเกียร์ที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต....นั่งคำนวณดูแล้ว ค่าน้ำมันเกียร์ + ไส้กรองเกียร์
     + ค่าแรง ประมาณ 6,000.00 บาท กับระยะเวลาเปลี่ยนถ่ายเร็วกว่ากำหนดนิดหน่อยประมาณ 40000-50000ก.ม ก็เฉลี่ยค่าดูแลรักษาประมาณ ก.ม ละ
    0.12-0.15 สตางค์ เป็นตัวเลขที่ไม่แพงเลยสำหรับพวกรถตระกูลนี้ครับ...เพราะผมไม่อยากจ่ายซ่อมค่าเกียร์ออโต้ที่มีราคาสูงกว่า.เมื่อเปรียบเทียบกับค่าใช้จ่าย
    ในการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Volk แท้ๆ ในขณะที่ผมมีทางเลือกที่ผมรับได้....นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น...(ของผมเป็น Volkswagen Passat B5 ไม่เคยมี
    เรื่องจุกจิกกวนใจเลยตั้งแต่ใช้มาครับ)
    ป.ล การดูแลรักษาที่ดี เปลี่ยนถ่ายตามระยะ อุปกรณ์หรืออะไหล่ต่างๆ ถึงเวลาเสียต้องเปลี่ยน (อะไหล่แท้, OEM, หรือเทียบเท่า) เราจะสามารถใช้ได้อีกนาน
    โดยไม่มีเรื่องจุกจิกให้อารมณ์เสีย....ว่ารถรุ่นนั้นยี่ห้อนี้มีปัญหา....ปัญหาทั้งหมดเริ่มที่ตัวเราเป็นผู้กำหนดครับ

เนยสด

• Newbie
    • *
    VW ไม่มีโรงงานผลิตน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์เอง

ฉะนั้นเป็นการจ้างผลิต จากผู้ผลิตน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ยี่ห้อต่างๆในท้องตลาดนั่นแล !!!

ซึ่งน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ จะมีมาตรฐานต่างๆอยู่แล้ว ดูมาตรฐานให้ตรงกันจะดีกว่า ไม่ใช่คำนึงแต่ยี่ห้อ

ช่างเหอะ

• Full Member
    ผมเคยแนะนำใครต่อใครไปว่าใช้ได้... ;D
    ไม่รู้สิ :) ก็เพิ่งใช้กับ VW Golf Variant รถตัวเองมาแค่ 7-8 ปี เท่านั้นเอง  :D
    จะให้แน่ใจก็คงต้องใช้ไปอีกซัก 20 ปี...มั๊ง  ;)

กว่าจะมั่นใจจริงๆก็ไม่ต้องขับรถแล้ว...อิอิ  :P

เนยสด

• Newbie
    • *
    ผมเคยแนะนำใครต่อใครไปว่าใช้ได้... ;D
    ไม่รู้สิ :) ก็เพิ่งใช้กับ VW Golf Variant รถตัวเองมาแค่ 7-8 ปี เท่านั้นเอง  :D
    จะให้แน่ใจก็คงต้องใช้ไปอีกซัก 20 ปี...มั๊ง  ;)

กว่าจะมั่นใจจริงๆก็ไม่ต้องขับรถแล้ว...อิอิ  :P

ตามนั้น

PK

คุณเนยสดตอบได้ตรงประเด็นที่สุด ผมเห็นด้วย ไม่มีผู้ผลิตรถยนต์ยี่ห้อใดที่ผลิตน้ำมันเอง อันนี้เรื่องจริงที่สุดครับ

Volkswagen Mania

หลายๆท่านทราบดีอยู่แล้วว่าผู้ผลิตรถยนต์ทุกยี่ห้อไม่มีโรงงานผลิตน้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเกียร์เองหรือแม้แต่อะไหล่อื่นๆ....คำว่าน้ำมันเกียร์ของ VW นั้น
    ไม่ต้องขยายความมากเพราะทุกท่านรับทราบอยูแล้วว่า หมายถึงน้ำมันเกียร์ของศูนย์บริการ....ผมบอกแล้วว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเอง เพราะผมมีกำลังซื้อ
    แค่นั้น...และคิดแบบ logic ก็แค่นั้น.....

PK

ถูกครับ น้ำมันของ VW ก็คือน้ำมัน OEM ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ที่ศูนย์สั่งซื้อมาจากซัพพลายเออร์ ไม่ว่าจะเป็น shell caltex mobil หรืออื่นๆ เพื่อบริการให้ลูกค้าของตัวเอง ซึ่งก็ไม่แปลกที่ศูนย์มักจะบอกลูกค้าว่าต้องใช้น้ำมันของศูนย์ โดยอ้างว่าหากใช้น้ำมันยี่ห้อทั่วไป (ความจริงก็น้ำมันตัวเดียวกันนั่นแหละ) จะมีปัญหาต่างๆนานา เพราะศูนย์ไม่อยากให้ลูกค้าไปเข้าที่อื่นกลัวจะเสียรายได้ ก็เป็นธรรมดาของธุรกิจครับ ไม่มีไรมาก