• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแปลงคอยล์1jใส่เวนโต้หน่อยครับ อยากรู้อยากทำเป็นนะครับ  (อ่าน 11224 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    โอ้โฮ คุณนิก ทุ่มทุนสร้างแผงทดลองเลยหรือครับ อย่างนี้น่าเป็นคอร์สเลยนะครับ  ตกลงเจ้าคอล์ยตัวกลมทางขวานี่ก็ใช้กับกอล์ฟได้หรือครับ (ขออภัยที่ถามแบบนี้เพราะไม่มีความรู้ที่เค้าคุยกันเลย) อย่างนี้บ๊อชตัวสีแดง ที่ต้องมี Resistance ต่อด้วย หรือรุ่นที่ตัวสั้นๆ เราเอามาใช้กับกอล์ฟได้ไม๊ครับ

อยากทราบว่ามันมีข้อจำกัดอะไรเรื่องการใช้คอล์ยหรือเปล่าครับ เช่น ต้องผลิตกระแสได้เท่าไร ขนาด รูปร่าง อย่างไร
    ขอความกรุณาแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    ผมแค่ช่วย จขกท อัพรูปเท่านั้นครับคุณหมู เครดิตทั้งหมดต้องยกให้ จขกท และผู้ให้ข้อมูลทุกท่านครับ  ;D

นรินทร์

• บุคคลทั่วไป
    ภาพที่เห็นพอดีไปเจอในgoogelนะครับ เลยเอามาให้ดูนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์ และเป็นเทคนิคในการแปลงนะครับ เผื่อท่านใดเห็นอาจจะมีไอเดียร์อะไรขึ้นมาบ้างครับ มีอีก2รูปจะลองโฟสดูครับ

นรินทร์

คุณเณรครับ ช่วยดูหน่อยครับว่าผมต่อแบบนี้มันถูกหรือเปล่าครับ โปรดชี้แนะด้วยครับ http://i1278.photobucket.com/albums/y515/mahome-92/th_1214_zps7e644d15.jpg[/img]

นรินทร์

ขอโทษครับลองอีกที

vit314

• Full Member
    http://vwthai.hypermart.net/Clubhouse/48651.html
    จากlinkด้านบน...ผมจำได้ว่าcoil ตัวนี้เป็นของผมมาก่อน แล้วมีคน(คน??)
    อ้อนวอน..ขอซื้อไป..แต่ณ.ตอนนี้  เค้าบอกทุกท่านว่า  เค้าทำเอง..
    เออ..ดูมันทำ....คน...นี้..มุกเยอะ..อย่างน้อยในหนึ่งวันมี " มุกกลางวัน มุกกลางคืน" เฮฮากันไปได้นาน..   ไอ้เรื่องที่เค้าใช้พวกเพื่อนๆมาทำรถลูกค้าของเค้า ผมก็เคยโดน..มานานแล้ว
    ใบบิลคิดราคาลูกค้าของเค้า ผมยังถ่ายรูปไว้   
     ยังไงเค้าก็หาเลี้ยงชีพและครอบครัว 
     อภัย..ทุกท่าน..แต่ทนดูมานาน  ก่อนเค้าจะเปิดอู่  coilแปลงที่เค้าขาย..ของผมเอง ใช้ดีไม๊ครับ
    ไม่ต้องคิด ขันน๊อตสองตัว เสียบปลั๊ก ได้กำไร  ท่านที่เคยใช้ก็..ชื่นชม 
    ผมดูมานาน..ก็ว่ากันไป 

vit314

ท่านที่เคย..ใช้  อาจจะเป็นรุ่นนี้

เณร

พอมีเรื่องเงินทองเข้ามาเกี่ยวข้องความจริงใจมันก็หมดไป    เป็นเรื่องธรรมดาครับ
        คุณ ต่อครับ คุณ: นรินทร์  ดูรูปที่เขียนวงจรมามันเขียนมาผิดครับ    ถ้าไล่ไม่ผิด
     ขา C วงจรมันจะเป็นตามนั้นไม่ได้ครับ

เณร

จากรูปที่ต่อมาน่าจะไม่ผิดนะครับ   ลองเอา   ขา T เขี่ย กราวด์ดูไฟออกไหม....

นรินทร์

ขอบคุณ คุณช่างเณรมากๆครับ ผมลองต่อกับแบตดูแล้วครับ "ไฟแรงดีมากๆ" แต่ผมยังไม่ได้ลองกับรถเลยครับ ลองกับรถแล้วผมจะมารายงานให้ทุกๆท่านทราบอีกทีครับ ตอนนี้ผมดีใจและประทับใจมากๆครับ ผมเข้ามาในhttp://vwthai.santeesuk.com ครั้งแรกผมก็ถือวิสาสะตั้งคำถามเลย และทุกท่านก็ให้คำตอบที่ดีมากๆครับ เว็ปแห่งสันติสุข เว็ปแห่งการให้และการแบ่งปันจริงๆครับ อบอุ่นมากครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

dorn

• Hero Member
    หาปุ่ม like ไม่เจอ  จะได้ให้ทั้งคนคิดและคนต่อยอด (เหมือนที่ wat3889 ที่ได้เขียนมา)

ก็คงต้องถามต่อว่า คอยล์ vento กับ passat b4 เหมือนกันหรือไม่?

และ t4 vr6  กับ  t4 2.5 GL SY คอยล์เหมือนกันหรือเปล่า 

ทนาย รูปหล่อ

การแปลงคอยล์ของ รถโฟล์คโดยเอาของ 1J มาใส่นี้ คนคิดนี้ช่างสุดยอดจริงเลยครับ แต่คนคิดคนแรกนี้ต้องยกเครดิตให้กับพี่แก จริงๆ  แต่คนแรกที่เป็นคนคิด/เจ้าของผลงาน ใช่พี่ช่างเหอะ หรือป่าวครับ 

vit314

ท่าน..ทนาย..สบาย ยังดี  หรือเปล่า????...
    \ผมไม่พอใจเค้า..เค้าเคยเรียกผมว่าอาจารย์     ใช่...มันเรื่องของผมกับเค้า

ไม่เห็นเกี่ยวกับ..ท่าน..ทนาย 
    ก็ไม่เห็นเป็นไร ใครๆก็มีเพื่อนได้ 
    แต่ถ้าคุณเคยเป็นผม...ก็น่านะ...............เห็นใจกันหน่อยมันนานไป..มันอีกหลายเรื่อง ที่คุณไม่ทราบ (เพราะที่สุดแล้วนะ)
    อภัย..ทุกท่าน...ที่เสียเวลา 

vento สีบรอน

จำผมได้ใหม vit314 ที่เคยเอารถไปทำ แล้วเข้าไปเครมเรื่องแอร์แล้วไม่รับผิดชอบ รถผม vento สีบรอน

แม้ง เหี้.. จริงๆ ช่วงนี้งานไม่มีเร๊ะ ว่าเค้าไปทั่ว แม่งเหี้..

vit314

เล่น แม่..กันเลย  ขอหมายเลขทะเบียนรถด้วย  จะค้นดู นะ ว่าคันไหน