• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกหลุมรัก VW มือสองคะ ขอคำปรึกษาหน่อยคะ  (อ่าน 15978 ครั้ง)

June

• บุคคลทั่วไป
    สวัสดีคะ

ผ่านเข้ามาในนี้เห็นมีบอร์ดของคนรัก VW เลยอยากเข้ามารบกวนขอคำปรึกษาคะ

เรามีแพลนว่าจะซื้อรถมือสอง ดูมาหลายรุ่นมาเจอ VOLKSWAGEN PASSAT 2001 VOLKSWAGEN, PASSAT 1.8 HIGHLINE กับปี 2000

ราคาโอเค รับได้ และรถสวยมากอันนี้ตกหลุมรักเลยคะ แต่กังวลสุดๆเพราะเป็นผู้หญิงที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องรถอะไรเท่าไหร่
    และได้ข่าวว่าค่าซ่อมแพงมาก แต่ก็ไม่ถูกใจรถค่ายอื่นเลยคะ พี่สาวก็เตือนไม่อยากให้ซื้อ อยากให้ซื้อพวกเราญี่ปุ่นแทน เพราะกลัวจะเจอปัญหาจุกจิกและค่าซ่อมบานปลาย เพราะรถเก่าต้องมีการซ่อมบำรุงเยอะ แต่เราหลงไหลในภาพลักษณ์และตัวถังที่ค่อนข้างแข็งแรงของ VW มากคะ

เลยอยากเข้ามาขอคำปรึกษาจากพี่ๆน้องๆ ทั้งหลายในเว็บบอร์ดนี้ ว่ารถรุ่นนี้ควรซื้อไหมคะ และจะเวลาดูรถจะต้องระวังเรื่องอะไรเป็นพิเศษคะสำหรับรุ่นนี้ ถ้าหากได้มาครอบครองเมื่อไหร่ จะมาฝากตัวเป็นสมาชิกแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยคนคะ :)

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ.

cento

• Newbie
    • *
    Re: ตกหลุมรัก VW มือสองคะ ขอคำปรึกษาหน่อยคะ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:19:52 pm »
    ถ้าจะซื้อรถมือสองอยู่แล้ว ควรซื้อครับถ้า

ไปลองรถรุ่นนี้ด้วยตัวคุณเองหรือคนสนิทที่พอจะชำนาญเรื่องรถ
    เกียร์รุ่นนี้ถ้าสมบูรณ์จะเปลี่ยนเกียร์นิ่มมาก
    อัตราเร่งหลัง  70  กม/ชม มาเร็วแบบไม่ทันตั้งตัว
    ระบบเบรคหน่วงดีมากๆยิ่งถ้าขับเร็วๆ
    ตรวจดูระบบหน้าปัดเวลาบิดกุญแจก่อนที่จะสตาร์ทไฟโชว์ต้องขึ้นครบโดยเฉพาะ ไฟ ABS แต่สตาร์ทแล้วต้องดับหมด ถ้าไม่มีแสดงว่าระบบมีปัญหา
    พลาสติกภายในถ้าไม่ใช่ของชิ้นใหญ่แล้วแตกหรือหัก อย่าไปซีเรียสเป็นทุกคันหาเปลี่ยนได้
    ระบบเซนทรัลล๊อกถ้้าเสียซ่อมค่อนข้างแพง ลองล๊อครถแล้วเปิดใหม่ต้องเปิดได้ทุกบาน
    แอร์เค้าว่ากันว่าถ้าระบบสมบูรณ์ต้องห่มผ้าทั้งนี้ทั้งนั้นต้องสมบูรณตั้งแต่ตู้แอร์ คอมแอร์ ยันพัดลมหน้าเครื่อง

ค่าใช่จ่ายที่ค่อนข้างแพงในบางตัว
    น้ำมันเกียร์ลิตรละ ประมาณ 600-700 ใช้ประมาณ 3 ลิตรถ้าเปลี่ยนไม่เต็มระบบส่วนใหญ่ทุกๆ 20,000
    หากเกียร์พัง โอเวอร์ฮอนเกียร์ 30,000+-
    หากเครื่องพัง หัวตัด 80,000 +-
    ช่วงล่างลูกหมากยกชุดประมาณ 20000 +-
    นอกนั้นก็ทั่วๆไปไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

ตอนนี้นึกได้เท่านี้รอผู้ใช้จริงท่านอื่นมาเสริมนะคราบบบ

หะมู

• Hero Member
    Re: ตกหลุมรัก VW มือสองคะ ขอคำปรึกษาหน่อยคะ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:14:51 am »
    สวัสดีครับคุณ June ถ้าเป็นเรื่องโฟล์กล่ะก้อ ไม่เป็นการรบกวนเลยครับ ยินดีต้อนรับ(ทุกท่าน) ล่วงหน้าครับ ผมไม่เคยใช้พาสสาทครับ เดี๋ยวคงมีผู้สันทัดกรณีเข้ามาแนะนำครับ แต่ประทับใจเหตุผลที่คุณเลือกโฟล์กครับ คุณมีรสนิยมในการเลือกครับ น่ารักมากๆ ครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ เอ้าสมาชิกสายพาสสาทช่วยกันหน่อยครับ

nuimk3

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:18:02 am »
    ถ้าอยากได้รถสภาพดี (ควรหลีกรถเต๊นท์) ให้ถามหาซื้อตามอู่ VW มีเจ้าของรถอยากปล่อยเยอะครับ อย่างน้อยเรารู้ว่าคันนั้นทำอะไรมาบ้าง และต้องทำอะไรอีก ทำให้ประหยัดเงินค่าปรับสภาพครั้งแรกไปโขครับ ได้รู้จักช่างไปด้วยเผื่อฝากผีฝากไข้

อีกอย่าง Passat B5 (เป็นรหัสเรียกรุ่นรถที่อยากได้) ควรกันงบซ่อมครั้งแรกสัก 2-3 หมื่น และปีละ 1.5 หมื่นโดยประมาณบางปีอาจไม่ถึง ปล. ราคารถใหม่ ล้านปลาย ๆ ครับ ถ้าไหวจัดมาได้เลยครับ

WhitePassat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:23:07 am »
    มีวลีเด็ดๆอยู่คำหนึ่งจากภาพยนตร์เลิฟ สตอรี่ ขอยกมาใช้เตือนใจว่า"หากจะรักก็ต้องลืมคำว่าเสียใจ"เพราะใช้โฟล์คแล้วต้องอดทน ทำใจเวลาซ่อมจะแพงกว่ารถอื่นๆหน่อยสักหน่อยเวลาจ่ายเงินจะรู้สึกว่าทำไมมันแพงอย่างนี้ แต่อายุการใช้งานจะทนทานกว่าจนเราลืมนึกว่าทำไมมันใช้ได้นานอย่างนี้ สรุุปว่าอยากซื้อก็ซื้อเถอะครับถ้ามันเป็นความสุขที่เราแสวงหาได้ในช่วงเวลาอันสั้นบนโลกนี้แล้วก็เราคงจะขับรถได้ไม่ถึงร้อยปีหรอกครับ ตอนนี้อยากทำอะไรที่เป็นความสุขทางใจก็รีบทำและไม่ทำให้ใครๆเดือดร้อน ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ในอนาคตอันใกล้นี้ครับ

Reaungyut

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:11:05 am »
     ถ้าอยากจะซื้อรถยุโรปแต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย เข้าไปที่www.testcar.co.th เสียค่าตรวจเต็มระบบแค่4พันบาทดีกว่าพาคนไปดูเพราะรถยุโรปรุ่นหลังๆใช้ระบบอีเล็คโทรนิคเข้ามาเกี่ยวข้องดูด้วยตาไม่รู้หรอกครับว่าอะไรเสีย

dorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:55:09 am »
    จ้าจะ มากันเยอะเลย  แนะนำ มือสองไม่เป็นไร ระวังในทะเบียน มือ 5 มือ 6 ยิ่งควรระวัง ดูให้ละเอียด

panuwat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:47:47 pm »
    ชอบความเห็นคุณ WhitePassat ครับ ได้ใจ...
    สำหรับผมใช้รุ่นนี้มาประมาณ 5 เดือนกว่า ผมเลือกรถด้วยความรู้สึกก่อนครับ ต่อมาก็ดูสภาพรถเท่าที่เราจะดูได้ ผมซื้อรถบ้านครับ ประมาณว่าคุยกับคนขายแล้วโอเค ถูกชะตาก็ตกลงซื้อครับ 555++ เป็นรถคันแรกของผมครับ
    ความรู้สึกเวลาขับ มั่นใจดีครับ โดยเฉพาะที่ความเร็วสูง 100+km/h ขึ้นไป อัตราเร่งแซงที่ความเร็วสูงผมว่าดี(มาก) แต่ที่ความเร็วต่ำ และช่วงออกตัว อาจไม่ทันชาวบ้าวเขาครับ รู้สึกว่ายิ่งขับเร็วขึ้นรถยิ่งนิ่ง(อาจคิดไปเองครับ) แต่ยังไม่เคยขับเกิน 150  ตอนนี้ก็หนักแต่เรื่องค่าน้ำมันล่ะครับ เพราะผมยังไม่ติดแก๊ส กินเยอะครับ ส่วนค่าซ่อมบำรุงและเปลี่ยนถ่ายของเหลว ตั้งแต่ใช้มาหมดไปประมาณ6-7 พันครับ แต่รถผมยังต้องทำอีกเยอะ ทนใช้ไปก่อน
    ผมว่ารถอายุ 10 กว่าปียังไงก็ต้องซ่อมครับ ผมทำใจไว้แล้ว สำหรับผมผมไม่ลังเลเลยที่จะเลือก passat b5 แม้ว่าจะมีนโยบายรถคันแรก คืนภาษี 100,000 บาท ก็ตาม เพราะผมชอบครับ ผมว่ามันน่าจะปลอดภัยกว่า ไม่ได้ว่าเขาไม่ดีนะครับ โดยรวมแล้วผมคิดว่า รถสวย ขับดี ขับแล้วมีความสุข (ผมก็พอใจ) ที่สำคัญราคาถูกกว่ารถตลาดมาก
    ยังไงก็ขอให้คุณ June ได้รถดีดีนะครับ เลือกไปเลยครับ passat จะได้มีเพื่อนเพิ่ม 555++

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 02:18:36 pm »
    รถรุ่นนี้สวย แต่...
    ฝาสูบเปราะไปหน่อยเพราะ 5 วาล์วต่อสูบ ทำให้มีเนื้อโลหะเหลือน้อย เจ๊งง่าย ซ่อมแพง
    อย่างอื่นที่เกี่ยวกับเครื่อง - เกียร์ ก็ครือๆกัน
    เฟอร์นิเจอร์กรอบแตกง่าย เพราะฝรั่งมันบ้า Green เลยผสมพลาสติกจากข้าวโพดมากไป
    น่าเสียดาย...
    รถ VW ที่เฟอร์นิเจอร์ทนๆก็มีแค่ Golf กะ Vento ปี 93-97 แค่นั้นเอง
    เพื่อนมี VW Golf GTI 2007 ขับดี แต่จับอะไรๆแรงไปหน่อยแทบจะหลุดติดมือ

ทนาย รูปหล่อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 06:02:58 pm »
    ก็จริงอย่างพี่ช่างเหอะว่ามาครับ แต่ที่บ้านก็ใช้รุ่นนี้อยู่ เท่าที่ใช่อยู่เครื่องก็ทนอยู่ครับไม่ค่อยเสียง่าย แต่อุปกรณ์ภายในค่อนข้างแตกง่าย ไม่แนะนำซื้อมือสองเพราะเดียวก็แตก พวกมือจับประตูยกเว้นด้านคนขับ ชิ้นประมาณ 700 บาท ด้านคนชับ พันกว่าบาทได้ ปั้ม ABS มักจะเสีย แต่มือสองหมื่น+- แล้วจะจบอยู่กันอีกนาน
    เคยได้รับคำแนะนำจากพี่ช่างเหอะว่าถ้ารับกับข้อเสียได้ ก็ซื้อเลย ทุกวันนี้นำมาใช้ภรรยามีความสุข ซ่อมให้ถึงแล้วจะอยู่กันอีกนาน

June

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:50:07 pm »
    Oho! ประทับใจมากเลยคะ ขนาดยังไม่ซื้อรถ แต่ community ที่นี่น่ารักมากให้ความสนใจตอบคำถามเราขอบคุณมากเลยนะคะ ทุกคนน่ารักจริงๆ

วันเสาร์นี้จะไปตระเวนดูรถคะ ถ้าหากถูกใจคันไหนแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะคะ :)

รักแล้วต้องขอเสี่ยงซะแล้ว....

หะมู

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:25:05 pm »
    เข้าไปดูใน www.taladrod.com วันนี้เห็นมีพาสสาทบอกขายตั้ง ๕๐ คันแน่ะ แล้วในนี้ก็มีที่ฮ๊อตๆ ตั้งสิบคันแน่ะครับ ลองเข้าไปดูเป็นการเรียกน้ำย่อยก่อนมั๊ยครับ

วีระวิทย์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:00:36 pm »
    ขายพาสสาทปี2001 เปลี่ยนทุกอย่าง สีแดง ใช้ได้ดี ดูแลโดยช่างโฟล์คชลบุรี ขาย สองแสนถ้วน สีแดงครับ
    โทร087-7410787

golffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:35:15 am »
    ฝาสูบเปราะไปหน่อยเพราะ 5 วาล์วต่อสูบ ทำให้มีเนื้อโลหะเหลือน้อย เจ๊งง่าย ซ่อมแพง
    อย่างอื่นที่เกี่ยวกับเครื่อง - เกียร์ ก็ครือๆกัน
    เฟอร์นิเจอร์กรอบแตกง่าย เพราะฝรั่งมันบ้า Green เลยผสมพลาสติกจากข้าวโพดมากไป
    รถ VW ที่เฟอร์นิเจอร์ทนๆก็มีแค่ Golf กะ Vento ปี 93-97 แค่นั้นเอง
    เพื่อนมี VW Golf GTI 2007 ขับดี แต่จับอะไรๆแรงไปหน่อยแทบจะหลุดติดมือ

passat b4  นี่ เฟอร์นิเจอร์ทนไหมครับ? 

dorn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 07:52:32 pm »

ระวังจะหลุดติดมือมาไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าติดใจ...........