• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของพัดลมค่ะ  (อ่าน 158 ครั้ง)

AU

• บุคคลทั่วไป
    เรื่องของพัดลมค่ะ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากได้คำแนะนำเรื่องพัดลมค่ะ อยากรู้ว่าพัดลมรถเวนโต้ ทำงานยังไงคะ เห็นมีอยู่2ตัว ถ้าตอนเปิดแอร์ จะทำงานพร้อมกัน2ตัวเลยรึป่าว อ่านเจอในเวปนี้ เห็นมีบอกจังหวะ1 และ2 แต่ไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยตอบทีนะคะ
    [ 20 ก.ย. 2006 , 13:14:11 น

ช่างเหอะ

• บุคคลทั่วไป
    RE: เรื่องของพัดลมค่ะ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าเปิดกระโปรงหน้ารถไว้ ไปยืนหันหน้าเข้าหาตัวรถ ตัวซ้าบมีปลั๊กสายไฟ 3 เส้น เป็นพัดลมมีมอเตอร์ ทำงาน 2 ความเร็วเรียกกันว่า จังหวะแรกความเร็วต่ำทำงานพร้อมคอมฯแอร์หรือเทอร์โมสวิทช์หม้อน้ำที่อุณหภูมิน้ำ(ในหม้อน้ำ) 95 องศาซี จังหวะ 2 ความเร็วสูงทำงานด้วยสวิทช์แรงดันน้ำยาแอร์ที่อยู่ติดกับตัวไดร์เออร์หรือเทอร์โมสวิทช์หม้อน้ำที่อุณหภูมิ 102 องศาซี (แต่อันหลังไม่ค่อยมีโอกาสทำงานหรอก...)
    ส่วนพัดลมตัวซ้ายมือไม่มีมอเตอร์ แต่อาศํยสายพานเส้นเล็กๆพ่วงกับตัวขวามือ ทั้งสองตัวก็เลยทำงานพร้อมกัน มอเตอร์รับภาระหนักเป็น 2 เท่า มันก็เลยพังง่าย
    ถ้าจะให้มอเตอร์พัดลมทนทานก็ต้องแปลงเอาพัดลม(ที่มีมอเตอร์) ใส่ลงไปแทนที่พัดลมตัวซ้าย ต่อไฟให้มันทำงานพร้อมกับตัวขวา

20 ก.ย. 2006 , 14:55:29 น