• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สั่นเกิดจากยางรองแท่นเครื่อง กับ สั่นจากล้อหรือเพลา อาการต่างกันไหมครับ  (อ่าน 1435 ครั้ง)

db -

• บุคคลทั่วไป
    Vento 96 Auto รถมีอาการสั่นสะท้านถึงพวงมาลัย ย่านความเร็ว 80 ขึ้นไป บางครับก็ตามจังหวะพอเร่งขับยาวๆ จะเห็นชัดว่าสั่นเป็นช่วงๆ เวลาจอดติดไฟแดง ก็สั่นแต่น้อยครับ ช่างเช็คที่เพลาช่วงล่างบอกแน่นดี ยางรองสึกแต่ยังใช้ได้อีกนาน ตั้งศูนย์ก็แล้ว แต่ยังไม่หาย  ช่างอีกคนบอกว่า ล้อให้ไปเช็ค Off set และ ตี Specer  
    ท่านสมาชิกพอจะบอกวิธีที่ เราจะวิเคราะห์อาการนี้ได้อย่างไรครับว่าเกิดจากอะไรกันแน่

[ 30 ก.ย. 2005 , 18:38:23 น

pop

เปลี่ยนล้อมาหรอครับ ลองเช็คcenter hubดูครับ ไม่ไม่พอดีกับดุมตรงกลางของรถเรา
    แต่นี่มันวิ่งก็สั่น หยุดก้อสั่น ลองปิดคอมแอร์วิ่งดูซิว่ามันหายมั้ย?

30 ก.ย. 2005 , 19:16:48 น

db

ปิดแอร์แล้วครับ ยังเหมือนเดิมครับ  อาทิตย์นี้ว่าจะไปให้ช่างทำล้อ เช็คดูครับ ขอบคุณครับ
    30 ก.ย. 2005 , 20:16:39 น

Ace

ตีปลอก(center ring) ครับ...หาย
    ธรรมชาติของแม็กไม่ตรงรุ่นครับ (ของผมก็ต้องตี)

1 ต.ค. 2005 , 00:45:51 น

Ace

อ้าวลืมอ่าน....ทำไมจอดสั่นด้วยหละเนี่ย ??? ยางแท่นเครื่องถึงเวลาด้วยหรือปล่าวครับ
    1 ต.ค. 2005 , 00:49:10 น

ญี่ปุ่นสู่ยุโรป

ของผมเป็นมาหลายยี้ห้อ,ทั้งมิตซู,โตโยต้า,โอเปิล,และVWทั้งgolf variean,passat  พอเปลี่ยนยางแท่นเครื่องทั้งหมดทุกตัวก็หายขาดเลย ลองดูนะครับ
    1 ต.ค. 2005 , 01:58:14 น

โต

อาจเป็นมากกว่า1ส่วนที่บกพร่องครับ ถ้าจอดแล้วสั่นก็อย่างที่คุณญี่ปุ่นสู่ยุโรปว่า ลองขึ้นฮ้อยแล้วให้ช่างเช็ค ไม่ยากครับ
    8 ต.ค. 2005 , 14:46:12 น