• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุรุ่นเก่า ทำให้เล่นเพลงจาก USB Flash Dive  (อ่าน 19205 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    อาทิตย์ที่แล้วไปคลองถม เจอนวัตกรรมของคนไทย ไม่แน่ใจว่าชื่อเรียกที่ถูกต้องคืออะไร เพราะเด็กคนขายบอกว่าเอาไว้ติดกับวิทยุรถยนต์เล่นเพลงที่เราอัดไว้ในเจ้าแท่ง USB Flash Dive ได้เป็นร้อยเพลง เหมาะสำหรับวิทยุรุ่นเก่าที่ไม่มีช่องเสียบ และไม่ต้องขนแผ่นหรือเทปให้รกรถ ไม่ทราบว่าจะเีรียกเป็น Digital Music Changer ได้หรือเปล่า มีแบบเป็นหน้ากากขนาดประมาณนิ้วกลาง มีช่องเสียบ มีไฟ led สีแดง ด้านหลังก็มีพวกไอซี (มั๊ง) มีสายสองชุด นัยว่าต่อเข้ากับช่อง AUX วิทยุเรา แล้วก็สายไฟ ดูเหมือนจะมีรีโมทให้ด้วยนะ ชุดนึง ๓๐๐ บาท  ที่ดีอีกหน่อยก็มีกล่องให้ด้วย ๕๐๐ ถ้่าแบบเล่นหนังด้วยดูเหมือนจะ ๖๐๐ บาท รู้สึกสนใจ แต่ยังไม่กล้าซื้อ (อาฆาตไว้แล้ว) เดี๋ยวเอาไว้รอมาถามไถ่ท่านที่ทราบในเว๊ปดูก่อนดีกว่า  จำได้ว่าฮอนด้าแอคคอดของลูกผมมันเคยไปติดมา (ทำงานแบบนี้แหละ) แต่ของเขามีกล่องทันสมัยขนาดโทรศัพท์ไอโฟน ต่อสายเอากล่องใส่ไว้ในเก๊ะ ราคาเกือบสามพันแน่ะ เลยมาร้องป่าวต่อขอความรู้ ท่านใดที่ทราบ หรือติดตั้งแล้ว ช่วยชี้แนะด้วยครับ ดีหรือไม่ดีอย่างไร ขอบคุณครับ

kitti

• Jr. Member
    • **
    Re: วิทยุรุ่นเก่า ทำให้เล่นเพลงจาก USB Flash Dive
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:06:52 pm »
    กล่องที่ติดในแอคคอร์ด นะจะเป็นตัวแปลงสัญญาณ ยี่ห้อ YATOUR ครับ กล่องนึงเกือบสามพีน เสียงดีกว่า ที่สำคัญคือ จะขึ้น รายละเอียดของเพลงที่เล่นที่หน้าจอวิทยุติดรถด้วย แต่จะ connect ได้เฉพาะวิทยุที่มีพอร์ทคุมกล่อง CD changer รอไว้อยู่แล้ว
    รายละเอียดตามนี้ครับ http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=kobchai&group=8

ส่วน ที่เจอที่คลองถม เป็นกล่องแปลงสัญญาณจา USB ออกเป็นสัญญาณ audio ธรรมดา ออกเป็น RCA jack เอาไปต่อกะ วิทยุที่มีช่องเสียบ auxilary หรือ aux ครับ อยู่ที่ด้านหน้าหรือหลังครื่อง ถ้าเป็น วิออส ก้ออยู่ใต้เบรคมือ คุณภาพเสียง ตามราคาครับ ตามนี้ครับ http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=17025807.0

หะมู

Re: วิทยุรุ่นเก่า ทำให้เล่นเพลงจาก USB Flash Dive
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:37:15 pm »
    ขอบคุณคุณ kitti ครับ ได้ความรู้ดีจัง  ไม่ทราบว่าคุณได้ติดตั้งด้วยหรือเปล่าครับ ผมคงต้องคิดหนักซะแล้ว เจ้า Yatour นั่นราคาพอๆ กับซื้อวิทยุใหม่เลย ขอบคุณครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 01:16:43 am »
    ผมใช้แบบง่ายที่สุด ราคาตอนนั้น 150 บาท ตอนนี้ 99 บาท เป็นตัวส่งสัญญาณให้วิทยุเรารับแทนคลื่น FM ปกติ ตั้งช่องเองตามใจชอบ แต่ต้องใช้ตัวนี้เสียบที่ช่องจุดบุหรี่ ผมก็ใช้มาสี่ปีแล้ว ก็ใช้ได้ครับ จะใช้กับ SD card หรือ Flash Drive ก็ได้ มีรีโมท บอกชื่อเพลง ก็พอได้ เลือกเพลงก็ได้ เสียงก็งั้นๆ ครับ

MP3 จะเอาเสียงดีไม่มีหรอกครับ ฟังออดิโอแล้วฟัง MP3 เหมือนดื่มวิสกี้ 20 ปี แล้วมาดื่มเหล้าโรงทำนองนั้นครับ

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:31:03 am »
    ผมใช้แบบง่ายที่สุด ราคาตอนนั้น 150 บาท ตอนนี้ 99 บาท เป็นตัวส่งสัญญาณให้วิทยุเรารับแทนคลื่น FM ปกติ ตั้งช่องเองตามใจชอบ แต่ต้องใช้ตัวนี้เสียบที่ช่องจุดบุหรี่ ผมก็ใช้มาสี่ปีแล้ว ก็ใช้ได้ครับ จะใช้กับ SD card หรือ Flash Drive ก็ได้ มีรีโมท บอกชื่อเพลง ก็พอได้ เลือกเพลงก็ได้ เสียงก็งั้นๆ ครับ

MP3 จะเอาเสียงดีไม่มีหรอกครับ ฟังออดิโอแล้วฟัง MP3 เหมือนดื่มวิสกี้ 20 ปี แล้วมาดื่มเหล้าโรงทำนองนั้นครับ

ผมก็ใช้เหมือนกันครับ แต่ก่อนตอนใช้เจ้าโตรุ่นตู้เย็น เจ้านี่เป็นอุปกรณ์สามัญประจำรถเลยครับ มีทั้ง2รุ่นเลย

ตัวที่คุณเด็กโฟร์คว่า น่าจะเป็นตัวแรก ใช้กับ SD card หรือ Flash Drive สะดวกดีครับ

แต่ถ้าอยากจะฟังเพลงจากอุปกรณ์อื่นๆ ที่ไม่ใช่ SD card หรือ Flash Drive ตัวที่2 จะสะดวกกว่านะครับ

นอกจากนั้น เวลาต่อฟังเพลงจากมือถือ แล้วมีคนโทรมา ก็ใช้เป็นแฮนฟรี คุยผ่านลำโพงติดรถ เสียงดังสะใจจริงๆ  ;D

kitti

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:32:26 am »
    ใช้ yatour กับ volvo van 850 ครับ เคยใช้ตัวแปลงเป็นสัญญาณ FM แต่หลังๆยอมแพ้ วิทยุชุมชน ซอยความถี่ยิบย่อย ฟังไปโดนคลื่นแทรกไป เลยต้องหาวิธีใหม่

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 03:14:05 pm »
    ไอ้ที่เสียบแบบที่คุณเด็กโฟล์คใช้น่ะ ถ้าไปซื้อในบิ๊กซี หรือโลตัส อันนึงสามร้อยถึงสี่ร้อยเชียวนะครับ นอกจากเค้าขายไม่ออกเอามาโล๊ะก็จะร้อยกว่า แต่ถึงตอนนั้นบางทีของก็ไม่ครบหรือชำรุดแล้ว ขอบคุณครับได้ความฉลาดมาหน่อยว่าหลักการคงเหมือนกัน เคยสงสัยอยู่ว่ามันทำได้ไงนะ เสียบที่จุดบุหรี่แต่ไปบังคับวิทยุได้  แต่เนื่องจากเคยเอาปลั๊กเสียบเครื่องจีเอ็สพี ของลูกเสียบแล้วช๊อตฟิวส์ขาด เลยแหยงๆ ไม่อยากเอาอะไรไปเสียบอีกครับ  สำหรับผมไม่ได้คาดหวังคุณภาพเสียงอะไรมาก แค่มีเพลงฟังเพลินๆ ก็โอแล้ว  แต่ไอ้คลื่นแทรกวิทยุชุมชนแบบคุณ kitti ว่านี่ ผมก็เกลียดมากจริงๆ ครับ ขอแชร์ความรังเกียจด้วยครับ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย รบกวนด้วย  ส่วนรุ่นที่เป็นแป้นสีขาวๆ แบบที่คุณ Golf 3 Van เอามาให้ดูผมยังไม่เคยเห็นครับ

kitti

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 06:09:56 pm »
    โอ สีขาวๆ นี่หลายตังค์ ครับ เกือบพัน

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:48:17 pm »
    รุ่นสีขาว (มีตัวที่เป็นสีดำด้วยนะครับ) ไม่มีรีโมทนะครับ แต่เรื่องความแรงไม่ต้องพูดถึง ไม่เคยโดนวิทยุชุมชนแทรก

ไม่รู้เป็นเพราะเสาอากาศไม่ค่อยดีหรือเปล่า รับวิทยุชุมชนไม่ค่อยได้อยู่แล้ว  ;D

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:44:41 am »
    ตัวที่อยู่ในรูปเนี่ยเหมือนของผมเปี๊ยบเลย สีเดียวกันแบบเดียวกันด้วย มันมีหลายสีหลายแบบมาก แต่ตัวอย่างตรงกับที่ผมใช้ทุกประการ เป็นความบังเอิญที่บังเอิญจริงๆ รุ่นสีขาวตัวใหญ่ไหมครับยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน

พี่หะมู ไปซื้อที่ศูนย์การค้าคอมพิวเตอร์ทุกแห่ง ราคาตอนนี้ 99-129 บาทเท่านั้น ใหม่เอี่ยม อุปกรณ์ครบ ลองก่อนได้ด้วย หลักการมันผมเดาเอาน่ะครับว่าตัวมันเป็นตัวส่งสัญญาณ  ทีนี้มันใกล้เราที่สุด เราก็เลยรับมันได้เพราะตอนใช้งานต้องเปิด FM ด้วย

เรื่องคลื่นความถี่แทรกเป็นไปได้ครับ ถ้าตั้งย่านใกล้กัน ผมตั้งไปสุดเลย ไม่คลื่นแรกสุดก็ท้ายสุดคือ 108 โอกาสโดนแทรกมีน้อยมาก ยกเว้นจะผ่านกรมประชาสัมพันธ์โดนทุกที และก็บนสะพานแขวนโดนเหมือนกัน แต่ไปต่างจังหวัดไม่ค่อยโดน แต่มีบ้างที่แทรกมาเหมือนกันนิดๆ

หะมู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:54:11 pm »
    เห็นด้วยกับคุณเด็กโฟล์คครับ แต่เข้าใจว่าตัวรีโมทนี่คงต้องใช้ถ่านกระดุมแน่เลย ได้คำแนะนำมาจากพี่เมียผมเหมือนกันครับ  ขอถามคุณ Golf 3 Van ว่า แล้วไอ้แบบแป้นสีขาวนั่นนะ ไปสอยมาจากย่านไหนครับ ไม่เคยเห็นเลย เห็นแต่แบบที่เสียบ ดูรูปแล้วคล้ายสั่งการด้วยการกดปุ่ม(ใหญ่) ไฟเขียวน่าจะเพื่อการตั้งคลื่นวิทยุให้ตรงกัน แล้วมีตัวเลื่อนสไลด์ และคล้ายๆ กับเอาสายไฟมาพันไว้รอบนอก เลยสงสัยอ่ะครับ ขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:19:33 am »

สมัยก่อนตอนเดินในงานแสดงสินค้าเห็นมีขายอยู่

ต่อกับที่จุดบุหรี่ เลื่อนสวิตปิดเปิด กดปุ่มเพื่อเลือกคลื่น

ต่อกับเครื่องเล่นเพลง หรือต่อกับโทรศัพท์มือถือเพื่อใช้เป็นแฮนฟรี

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:47:47 pm »
    สมัยนี้ วิทยุรุ่นใหม่ๆ เชื่อมต่อกับโทรศัพท์มือถือแบบไร้สาย โดยใช้วายฟายหรือบลูทูธอะไรสักอย่างนี่แหละ

ประมาณว่า ถ้าคุยโทรศัพท์อยู่ หรือฟังเพลง ดูหนัง พอเดินมาที่รถ มันจะเชื่อมต่อภาพออกจอพร้อมกับเสียงออกลำโพงรถเองโดยอัตโนมัติ

ไม่ต้องมานั่งเสียบเข้าเสียบออก กดปุ่ม ปิดๆเปิดๆ ให้วุ่นวาย  8)

อีกหน่อยมันคงขับรถแทนเราแล้วล่ะ  :o

NickkY37

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 06:04:00 pm »
    ข้อมูลดีๆ