• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับพี่ๆชาว vwทุกท่าน  (อ่าน 277 ครั้ง)

noom passat b5

• บุคคลทั่วไป
    เมื่อวานขับ หน้าจอขึ้น abs ตัวสีส้ม และหน้าจอขึ้น STOP สีแดง แล้วก็หายไปครับ
    และมีอีกเรื่องหนึ่งครับ เวลาขับรถ ตอนลงหลุม ล้อหน้ามันดังกึกๆนะครับไม่รู้ว่าโช๊คแตกหรือเปล่าครับ
    รบกวนพี่ๆบอกหน่อยครับ

[ 3 ก.พ. 2552 , 13:44:47 น

เดี่ยวสี

RE: ช่วยด้วยครับพี่ๆชาว vwทุกท่าน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ที่เป็นสี ส้ม แสดงว่า abs ของท่าน fail check ส่วนสาเหต หลายสาเหต ต้อง ลองก้มๆ ดู ครับ อาจจะแค่ สาย เซ็นเซอร์ หลุด หรือหนักหน่อย ก็ ปั้ม หรือ วงจร ของabs fail ครับ ให้ทางร้าน ใช้เครื่อง ตรวจเช็ค จะได้ผลแน่นอน ครับ ส่วนสีแดง เป็นผลต่อเนื่องมาจาก ABS ครับ ประมาณว่า ABS fail ไม่มีการเคลียร์ มันจะทำให้ ไฟเบรคมือ แดง ไม่รู้ว่า ทำไม ครับ

แต่ ถ้าเบรคอยู่ ผมว่าก็โอเค นะครับ  ข้ามๆ ไปบ้างไฟเช็ค แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็ ไปเช็ค และทำ ABS ก่อนครับ ไฟแดงๆ ก็จะหายไปเอง ครับ

ค่าซ่อม
      ซื้อมือ 2 ประมาณ 3500 - 4000 บาท
      ซ่อม ประมาณ  2500 ++ บาท ครับ

ยังไงลองเช็ค อู่อีกครั้งนะครับ

ที่เหลือ รอเทพๆ มาชี้แจงแถลงไข ครับ

3 ก.พ. 2552 , 13:54:10 น

สน คลองสี่

RE: ช่วยด้วยครับพี่ๆชาว vwทุกท่าน
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณคุณเดี่ยวสีครับ  เนี่ยของผมกำลังเป็นอยู่เลยยังงงๆ  ว่าจะเช็คค่าความต้านทานของเซ็นเซอร์ขวาหลังอยู่แต่ยังหาปลายสายไม่เจอ เหตูเกิดจากไฟABS โชว์เนี่ยแหละแต่เป็นที่ล้อขวาหลังถอดมาเป่าแล้วก็ยังเป็นอยู่ ก็เลยไปเจอไฟเบรคมือติดๆ ดับๆเพิ่มมาอีก ใครเคยถอดเจอปลายสายเซ็นเซอร์ขวาหลังตรงไหนรบกวนแนะนำด้วยครับ จะได้ลุยต่อครับ  แฮ่ะๆสวมรอยถามกับเจ้าของกระทู้เลยพอดีเห็นมีอาการเหมือนกันแต่ของผมฟอลท์ที่ G44
    3 ก.พ. 2552 , 17:00:02 น

เดี่ยวสี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ่า สวัสดีครับ คุณสนคลองสี่

รถผมก็เป็นนะครับ ใช้มาแล้ว ปี กว่า ยังไม่ได้ซ่อม ครับ

มีอีวิธี ใครจะลองก็ได้ นะครับ เป็นวิธี ที่ช่างลูกทุ่งเค้าแนะนำ มาครับ อาจจะใช้ได้ นะครับ ในเมื่อไม่มีทางอื่นแล้ว 5555

วิธีคือ

1.  หาที่ว่างๆ โล่งๆ พอประมาณ ขับรถด้วยความเร็ว สัก 30 - 40
       2.  กระทืบเบรค (เหยียบเบรคแบบกระทันหันแรงๆ) ให้รถจอดสนิท สังเกตว่า เอบีเอสทำงานไหม? สัก 1 ถึง 2 ครั้ง ครับ ถ้าไม่หาย คงต้องให้ช่าง จริงๆ แล้วครับ

ปล.  ถ้าสตาร์ทมาแล้ว ไฟ ABS ไม่ติดนะครับ อาจจะได้ผล แต่ ถ้าสตาร์ทแล้ว ยังไม่ทันขับ ก็ ติดแล้ว แนะนำ ว่า ไม่ต้องทำ ครับ ไม่มีประโยชน์ ครับ และการที่ทำแบบนี้ เค้าเรียกว่า กระตุ้นให้มันทำงาน ครับ เพราะส่วนที่จะเสีย ส่วนมาก ก็คือ ปั้ม กับ วงจร ครับ แต่ ถ้าให้ดี ลองค้นหา ดูครับ ผมคลับคล้ายคลับคา ว่า พี่หมุกเหล็กไฟ หรือ ใครอีก ท่าน พูดถึงอยู่ นะครับ เรื่องซ่อม หรือเปลี่ยน ชิบ สักตัวของวงจร ครับ

ปล.  ท่านสน รถผม พฉ. 7014 วิ่ง ธัญญะคลองสาม ทุกวัน เจอกัน ทักได้ นะครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ครับ

4 ก.พ. 2552 , 13:39:35 น