• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: "อู่นี้ไม่ใช่สำหรับคนจนอย่างเรา" Again!  (อ่าน 437 ครั้ง)

Pond Vento

• บุคคลทั่วไป
    นำมาลงอีกครั้งให‰เพื่อนๆทุกทˆานอˆานจะได‰ไมˆเจอความเลวร‰านแบบนี้จากคนที่เราต‰องการให‰ช‰วยเพราะผมคิดขึ้นมาทีไรก็ยัวแค‰นใจอยูˆทุกทีเป็นคราวซวยของผมครับ
    ผมใช่Vento96ครับผมไปธุระแถววงสว่างเครื่องเกิดกระตุกอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อนกระตุกซักพักก็ดับ ผมก็ดูก็เช็คทุกอย่างเท่าที่ทำได้จนสุดความสามารถ มีวินมอไซด์ใจดีมาช่วยเข็นเข้าข้างทางผมก็ถามเค้าว่าแถวนี้พอจะมีอู่ vw มั้ยเค้าก็ช่วยไปถามคนอื่นๆในวินให้ แล้วก็ได้คำตอบว่ามีอู่ที่ซ่อมvwโดยเฉพาะอยู่ใกล้ๆ นี่เอง ผมก็ดีใจจึงซ้อนมอไซไปที่อู่นั้นก็อยู่ไม่ไกลจริงๆครับ ถ้ามาจากวงสว่างก็อยู่ขวามือก่อนถึงโรงพักเตาปูนผมก็รีบเข้าไปคุยในอู่ อู่ชื่อ .....ก สุขอะไหล่ยนต์.....เจอเถ้าแก่เจ้าของเค้าชี้ให้ไปคุยกับลูกชายเค้าเป็นช่างใหญ่ ผมก็เล่าอาการให้ฟังบอกเป็นห่วงรถจอดอยู่ริมถนนกลัวตำรวจจะมาล็อคล้อรีบไปดูรถให้หน่อย
    "อู่เราไม่ซ่อมข้างนอก" ช่างใหญ่พูดใส่หน้าผม
    "ช่วยผมหน่อยครับผมไม่รู้จะทำไง"
    "งั้นต้องเสียค่ารากรถพันนึง" ผมอึ้งไปเลยแล้วขอเค้าให้คิดถูกกว่านี้หน่อยผมไม่ค่อยมีตังค์ตอนนั้นผมมีแค่พันเจ็ดเองครับต้องใช้ให้ถึงสิ้นเดือน
    "โอ้ยพี่ลูกค้าที่นี่ไม่มีปัญหาเรื่องเงินหรอก"ประโยคนี้เล่นเอาผมหน้าชาไปเลยถ้าเป็นเพื่อนๆจะรู้สึกยังไงครับ
    ผมเก็บอารมภ์พยายามสงบสติอารมภ์อย่างที่สุดแล้วหันหลังออกจากอู่มันแล้วนั่งมอไซกลับมาที่รถ มันน้ำตาจะไหลครับทั้งแค้นทั้งเสียใจที่มาเจออะไรอย่างนี้ สุดท้ายผมให้ taxiช่วยลากรถกลับบ้านพอดีเจอ taxiใจดีเค้าเป็นสมาชิกร่วมด้วยช่วยกันลากรถผมจากวงสว่างมาบ้านที่ราชเทวีเค้าไม่คิดค่าลากคิดค่าtaxiตามมิเตอร์แค่130ครับ
    ผมต้องการความช่วยเหลืออย่างที่สุด แต่อู่ที่ทำvwโดยเฉพาะกลับทำกับผมอย่างนี้เพราะผมไม่ตังค์ ผมไม่รู้จะพูดอะไรแล้วครับ

[ 18 มิ.ย. 2550 , 21:38:44 น

trang

RE: "อู่นี้ไม่ใช่สำหรับคนจนอย่างเรา" Again!
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลากรถไม่ไกลยังคิดตั้ง พันนึง โห
    18 มิ.ย. 2550 , 23:30:22 น

bigess

RE: "อู่นี้ไม่ใช่สำหรับคนจนอย่างเรา" Again!
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมอยากแนะนำพวกเรานะครับว่าเราใช้รถมือสอง สภาพหลายสิบปีแบบนี้อะไรก็สามารถเกิดขึ้นได้ ลองหาประกัน รถ เสียสิครับ ผมทำแล้วปีละ 1200 บาทเอง ลากรถให้ฟรี 50 km แรก มีหน่วยซ่อมฉุกเฉิน ทั่วไทย ผมเคยใช้บริการแล้ว สองครั้ง คำนวณค่าใช้จ่ายที่ผมควรต้อง จ่าย ก็คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ ถ้าสนใจผมจะแนะนำให้ บริษัทนี้เขาดีจริง ๆ  narong_ckap@hotmail.com
    19 มิ.ย. 2550 , 00:19:56 น

noomfire

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทางที่ดีคุรควรลงชื่ออู่นี้นะครับเพราะเราชาว vw จะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของพวกทำนาบนหลัง...พวกเราจะได้ไม่ต้องเหยียบให้ความเมติดรองเท้าเรามาจะดีนะครับ
    ด้วยความเคารพ

19 มิ.ย. 2550 , 07:03:50 น

โอ๋ Vento

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ...หลายสิบปีเลยเหรอ  โห  รู้สึกว่ามันเก่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เอาแค่สิบกว่าปีก็พอครับ  ทำให้รู้สึกดีขึ้นนิดหนึ่ง    คุณ  POND  VENTO  กรุณาประจานเลยครับ  อู่นิสัยแย่แบบนี้  เอาแบบให้อยู่กันไม่ได้เลย  เพราะอู่ที่ผมเข้าประจำ  บางครั้งผมเงินไม่พอเขายังให้มาจ่ายวันหลังเลย  แถมลดให้อีกตังหาก...

19 มิ.ย. 2550 , 07:49:02 น

วาสนา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ..แย่จังเลย..ทำไมใจร้ายกันอย่างนี้เนอะ..ถึงว่า สังคมสมัยนี้มันเปลี่ยนไป....ถือว่าเป็นคราว "  ซ วย " ของเราละกัน..อย่าคิดมากเลยนะ อู่ดีๆ ยังมีอีก ตั้งเยอะ...อย่าเอาไปรวมกัน..เลย..
    19 มิ.ย. 2550 , 09:51:25 น

vw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เลวใช้ได้เลย  อู่นี้คงไม่เจริญหรอกครับ
    19 มิ.ย. 2550 , 11:43:03 น

ashura

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมว่าเอารายชื่อศูนย์ลากรถที่ได้มาตรฐานเก็บไว้ในรถดีกว่า ลากเข้าอู่ประจำไปเลย
    แต่ต้องยอมเสียค่าลาก (เป็นพัน)
    เรื่องรถตายกลางถนนเป็นประสบการณ์ที่สนุกครับ ผมเจอบ่อย อย่าตื่นเต้น ตั้งสติ ไม่ต้องกลัวตำรวจ ใครอยากให้รถเสียกลางถนนละครับ

19 มิ.ย. 2550 , 12:21:49 น

Pond Vento

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    .....ก สุขอะไหล่ยนต์.....
    ถ้ามาจากวงสว่างก็อยู่ขวามือก่อนถึงโรงพักเตาปูนครับ

19 มิ.ย. 2550 , 13:25:51 น

noomfire

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมว่าไม่น่าจะชื่ออู่.....ก สุขอะไหล่ยนต์เลยนะครับ
    น่าจะชื่อ ....ก ซวยอะไหล่ยนต์มากกว่า

19 มิ.ย. 2550 , 20:55:29 น

..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ฟังหูไว้หู ครับ
    20 มิ.ย. 2550 , 09:39:32 น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ Pond Vento และพี่ๆสมาชิกคะ, ขอโษที่อาจจะเข้ามาอ่าน และตอบช้าไปซักนิดนึงนะคะ มีไอเดียอันนึงค่ะ คือว่ามีช่างซ่อม VW คนนึงชื่อช่างไก่ค่ะ เค้ายินดีขับรถไปดูให้เราถึงที่ๆเรารถเสียอยู่น่ะค่ะ เบอร์ช่างไก่นะคะ 085-172-7024 ค่ะ ลองเก็บเบอร์โทรไว้นะคะ เผื่อฉุกเฉินยังไงอาจจะมีประโยชน์ค่ะ ความจริงช่าง VW มีหลายท่านที่ยินดีจะออกไปดูให้ถึงที่นะคะ ดิชั้นเคยใช้บริการมาแล้วค่ะ คอยล์เสียอยู่บ้านคุณแม่ที่บางเลนนู่นเลย ช่างเค้าก็ยังอุตส่าห์ใจดีนำอุปกรณ์ไปเปลี่ยนให้ค่ะ คิดแต่ค่าคอยล์ 3500 บาท คุณแม่เลี้ยงข้าวเย็นช่าง หลังจากซ่อมเสร็จแล้ว 1 มื้อ (แต่ช่างคนนี้ชื่อช่างโจ้ค่ะ) ช่างไก่ที่ดิชั้นแนะนำนี้ก็ใจดีใกล้เคียงกันค่ะ ลองดูนะคะ
    3 ก.ค. 2550 , 09:33:51 น

คนรักโฟล์ค

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พูดจาเวอร์ไปเปล่า เค้าไม่ไปซ่อมให้แล้วไปใส่ร้ายเค้าหรือเปล่า  ฟ้งหูไว้หูดีกว่าเด๋วนี้ใครพูดอะไรต้องหารสองเข้าไว้
    26 พ.ย. 2552 , 09:30:57 น

คนรักโฟล์ค

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ก็คงจิงอย่างที่เค้าว่าแหละมั้งไม่มีปัญญาก็อย่ามาขับรถเลยไปขึ้นรถเมล์เถอะอิอิ  พูดจากับเค้าไม่ดีหรือเปล่าคุณ pond vento พูดจาเกินไปหรือเปล่า ร้านค้าใครเค้าจาไปพูดแบบนั้น  ขี้โม้ปากไม่ดี
    26 พ.ย. 2552 , 09:36:39 น

คนรักโฟล์ค

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ก็คงจิงอย่างที่เค้าว่าแหละมั้งไม่มีปัญญาก็อย่ามาขับรถเลยไปขึ้นรถเมล์เถอะอิอิ  พูดจากับเค้าไม่ดีหรือเปล่าคุณ pond vento พูดจาเกินไปหรือเปล่า ร้านค้าใครเค้าจาไปพูดแบบนั้น  ขี้โม้ปากไม่ดี
    26 พ.ย. 2552 , 09:36:49 น