• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าเจ้าเวนโต้ผมเข้าแล้ว  (อ่าน 1919 ครั้ง)

komsak sianghen

• Newbie
    • *
    • อึ่งเวนโต้95
    ขับอยู่ดีๆผมได้ยินเสียงเครื่องเขกก็เลยจอดเครื่องก็ดับไปเลยพอสตาร์ดใหม่ก็ไม่ติดเหมือนเครื่องไม่มีแรงอัดเลยต้องลากเข้าอู่บอกอาการใหช่างฟัง ช่างก็เดาว่าน่าจะลูกสูบทะลุ ดมแก็สได้สองปีเต็มเครื่องพังซะแล้ว ขอถามหน่อยครับเปลี่ยนลูกสูบเจ้าเวนโต้เท่าไหร่ครับ  :-[

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: งานเข้าเจ้าเวนโต้ผมเข้าแล้ว
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:18:05 am »
    มีเหรอครับลูกสูบทะลุ ทะลุอะไร ติดแก็สนี่มันทำร้ายเครื่องขนาดนั้นเลยเหรอครับ รถแท็กซี่แต่ละคันติดแก็สมากกว่า 10 ปี ก็ยังวิ่งกันโครมๆ

คือไม่แน่ใจว่าอู่ที่ใช้บริการอยู่เป็นอู่โฟล์คหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็เอารถออกมาไปหาอู่โฟล์คดีกว่า ไม่งั้นบานปลายแน่นอน แต่ถ้าเป็นอู่โฟล์คอยู่แล้ว วินิจฉัยอาการว่าลูกสูบทะลุนี่ เตรียมย้ายอู่ได้เลยเหมือนกัน

อาการเครื่องเขกอย่างปัจจุบันทันด่วนอาจเกิดจากสายพานราวลิ้นขาด เปลี่ยนสายพานก็วิ่งได้ปกติ

^.^

• บุคคลทั่วไป
    Re: งานเข้าเจ้าเวนโต้ผมเข้าแล้ว
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:54:44 am »
    เปิดฝาครอบก็จะเห็น ว่าสายพานราวลิ้นขาดหรือไม่ หรือ สายพานรูด เพราะฟ้นหลอ
    ถ้าขาดขณะรถวิ่ง อาจจะอาการหนัก ?
    ถ้าสายพานไม่ขาด ไม่รูด คิดว่าน่าจะเป็นที่คอยล์เสีย

หมู มี เครา

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:10:11 am »
    ไม่แน่อาจจะน้ำแห้งก็เป็นได้

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 06:30:49 pm »
    เห็นด้วยกับที่คุณนิก เวนโต้94 ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องช่างและอู่ที่คุณเข้าไป หาช่างโฟล์กโดยเฉพาะดีกว่าครับ

ญาณกวี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:58:25 pm »
    เห็นด้วยกับการย้ายอู่ครับ
    เครื่องventoไม่เสียท่าลูกสูบทะลุง่ายๆขนาดนี้หรอกครับ :)

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:36:23 pm »
    ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านนะครับ เปิดฝาครอบสายพานดูไม่ขาดครับ แต่ยังไม่ได้เปิดฝาเครื่องดู เป็นอู่พี่เขยอยู่ใกล้บ้านครับ ถ้ายังงัยแล้วจะแจ้งอีกทีครับ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 11:36:53 am »
    รู้สาเหตุแล้วครับประเกนฝาสูบขาดครับเลยทำให้ไม่มีแรงอัดโล่งเลยนึกว่าวาลทะลุ

Thawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 01:22:21 pm »
    ตอนนี้วิ่งได้หรือยังครับ ซ่อมอะไรไปบ้าง หมดค่าเสียหายไปเท่าไร ขอข้อมูลเผื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกครับ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 09:01:34 pm »
    เสร็จแล้วครับปะเก็นไฟฝาสูบ 1,200 ยางรองฝาวาล์ว 600 หมดไปเท่านี้ครับ ค่าแรงไม่เสียเพราะรื้อเองประกอบเอง ใช้งานได้ปกติแล้วครับ ช่างบอกว่าสาเหตุที่มันละลายเพราะแก๊สมันสะสมมากไปเลยร้อนจัด ก่อนหน้านี้ผมไปปรับแก๊สให้มันกินมากไปหน่อย

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 09:03:38 pm »
    อยากลงรูปให้ดูแต่ลงไม่เป็นครับเล่นในมือถือสะส่วนใหญ่

Thawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:32:37 am »
    ขอบคุณครับที่มาแชร์สู่กันฟัง