• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอู่ซ่อมช่วงล่าง ครัช เบรค ให้พี่เต่าหน่อยค่ะ (บ้านอยู่แถววงเวียนใหญ่) ได้โปรดตอบ  (อ่าน 4079 ครั้ง)

เต่าตาคม

• บุคคลทั่วไป
    อยากจะซ่อมช่วงล่างของพี่เต่าน่ะค่ะ มันแข็งมากทั้งเบรค ครัช แล้วก็พวงมาลัย  ขับแค่ไม่กี่วันกล้ามขึ้นแล้วค่ะ
    อยากจะขอคำแนะนำว่า ควรซ่อมอะไรก่อนดีคะ ที่ทำให้ขับสบายขึ้นบ้าง
    ตอนนี้พื้นมีผุบางช่วง ซ่อมเป็นจุดๆ โดยไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ได้ไหมคะ
    ราคาค่าซ่อมช่วงล่าง + ยกสูงขึ้นอีกเล็กน้อย ประมาณเท่าไหร่คะ ทำวันเดียวเสร็จรึเปล่า
    อ้อ...มีอีกข้อ  กลิ่นน้ำมันที่เข้ามาในห้องโดยสารแก้ได้ยังไง พรมปูพื้นที่เก็บของด้านหน้าซื้อได้ที่ไหน กี่กะตังค์คะ
    (ร้านทำท่อไอเสีนทั่วไป รับทำท่อไอเสียของพี่เต่าได้รึเปล่า หรือแนะนำร้านให้ด้วยก็ได้ค่ะ   ....ตอนนี้เป็นท่อแบบใหญ่ๆ 2 คู่ สูงจากพื้นนิดเดียวเอง ครูดพื้นอยู่เรื่อยเลย อยากเปลี่ยนเป็นแบบเดิมๆ อันเล็กๆ น่ะค่ะ แล้วก็คำถามเดิม ..เท่าไหร่คะ????)
    วันนี้รบกวนถามแค่นี้ก่อนค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

[ 21 เม.ย. 2546 , 10:05:31 น

pooh/ type I

สวัสดีครับ... คุณ เต่าตาคม ... : )

ไอ้เรื่อง คลัช กับ เบรค แข้ง เนี่ยเป็นเหมือนผมเลย
    ผมไปถามช่าง เขาบอกว่ามันเป็นเกียร์รุุ่นเก่าดั่งเติม
    ที่ติดมากับรถ (ปี 60) มันเลยแข็ง ถ้าเปลี่ยนเป็นเกียร์
    รุ่นใหม่ๆ น่าจะขับสบายกว่า ผมไม่ทราบว่าเกียร์ของ
    คุณเป็นรุ่นไหนคับ ส่วนเรื่องเบรค ช่างบอกว่่าตั้งได้

ส่วนเรื่องราคาเนี่ยผมไม่ทราบ เพราะว่าเพิ่งจะนำ
    รถไปทำเมื่อวันอาทิตย์ 20 นี้เอง

ผมก็อยู่แถวฝั่งธน เหมือนกัน ถ้าในใจไปทำ ก็ติดต่อ
    ที่เบอร์นี้คับ 0-2921-3077, 0-1653-3456 อยู่ชื่อ เลิศเซอร์วิส อยู่แถวบางใหญ่ ไปทางวงแหว ทางที่จะไปนนทบุรี วิ่งตรงไปเรื่อยๆ ยาวพอสมควร จะเห็นป้าบ ทางไปบางใหญ่ ให้เลี้ยวซ้ายไปตามป้าย
    พอลงจากสะพานให้ชิดซ้าย แล้ว U-TURN กลับรถ
    แล้วตรงไปอีกนิด ให้เลี้ยวขาวตรง ธนาคาร กสิกร
    ตรงเข้าไปอีกนิด จะเจอสามแยกเล็กๆ คุณจะเห็นรถ
    โฟล์ค จอดอยู่พอสมควร นั่นแหละคับ

หวังว่าคงจะช่วยได้นะคับ

21 เม.ย. 2546 , 11:00:46 น

Otis

Otis

ลองโทรไปปรึกษาช่างสุนทร (01)4946743 ดูสิคะ อยู่แถวเซ็นทรัลพระราม 2 ซอยท่าข้าม สงสัยอะไรตรงไหนถามช่างให้หมดค่ะ
    21 เม.ย. 2546 , 11:11:02 น

ตั้ม

พื้นที่ผุนะครับ ดูสีรถด้วยว่าแตกบ้างหรือเปล่า เพราะถ้าจะทำน่าจะยกกระดองทีเดียวเลยครับ แต่ถ้าจะทำเป็นจุดก็ได้เขาจะดูและตีราคาตรงนั้นเลยครับ ถ้ายกกระดอง(ตัดผุทำสีอย่างเดียว)ราคาอยู่ที่ประมาณ65000
    ผมก็อยู่แถวนั้น ถ้ายังไงก็นัดเจอกันก็ได้ครับแล้วผมจะช่วยดูให้ ตั้ม01-4321141

21 เม.ย. 2546 , 11:15:56 น

เต่าตาคม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
    ส่วนเรื่องเกียร์..... ไม่ทราบเหมือนกันว่าปีไหน....ดูไม่เป็นค่ะ
    ส่วนรถก็น่าจะปี 6 กว่าๆ  (มั๊ง)

21 เม.ย. 2546 , 12:27:36 น

อนิวรรตน์

ผมใช้บริการของช่างเทพ โดยให้มาทำที่บ้านตรับ ทำได้ทั้งเครื่องคาบิว และหัวฉีด เกียร์ ช่วงล่าง ยกเว้นทำสีนะครับ ลองถามราคาก่อนได้ เผื่อจะได้เทียบกับที่อื่น 019020779
    21 เม.ย. 2546 , 17:37:42 น

จิ มือ ใหม่ เหมือนกัน

ผมเคยมีปัญหาคล้าย ๆ กันบางข้อ เลยอยากแนะนำ ผมอยู่ แถวบางแค ผมเคคยทำท่อที่เยื้อง ๆ ซอย เจริญนคร 37 ผั่งตรงข้าม เป็นร้านทำท่อ กับหม้อน้ำ รถทั่วไป พอลองเอา ลุงเต่าเข้าไปถามว่าเปลี่ยนปลายท่อได้ไหม เค้าบอกว่าได้ ก็เปลี่ยนเป็นท่อเหมือนของเดิม ปัจจุบันใช้อยู่ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ของคุณผมไม่แนะให้เปลี่ยนเพราะ ถ้า เสียงยังพอทนไหวใช้ไปเหอะ ของเดิมแพงกว่า ส่วนเรื่อง ยกสูง ผม เคยไปทำที่อู่ อ้วนแถวบางแค โดนฟันเลือดสาดเลย แต่ก็สูง ขึ้น มันเอาผมตั้ง 3000 กว่าบาท ขอย้ำว่าอู่ อ้วน อย่าไป ย้ำอย่าไป
    2) เรื่อง กลิ่นน้ำนันเข้ามา ลอง เช็คที่ข้ออ่อน ของถังน้ำมันก่อนว่าเสื่อมหรือ เปล่า ลูกลอกบนถังน้ำมัน เสื่อมสภาพหรือเปล่า ดมดู น่าจะรู้ และที่สุดท้าย ฝาถังน้ำมันเป็นแบบที่มีกุญแจหรือเปล่าหรือเป็นแบบอื่น   ยางรอบฝาแข็งหรือเปล่า ถ้าแข็งมากแสดงว่าเสื่อมสภาพ
    3) เบรคคลัช ช่วงล่าง เกียร์  เครื่อง นั้น ผมไม่ค่อยมีความรู้ อะไร หรอก พอมีปัญหา ทีไร ก็วิ่งไปให้ที่อู่ ลุงโปรยซ่อม ทุกที ( ไม่ได้โฆษณาให้อู่ ลุงเค้า นะครับ  ) เพราะซ่อมถูกจุด หายทุกอาการที่ลุง เต่าไม่สบาย
    4) เรื่องยกสูง ที่อู่ลุงโปรย ผมเคยเล่าให้เค้าฟัง เค้าบอกว่าถ้ามีแหนบของรถมา เสียค่ายกสูง 900 บาท อาจจะแพงกว่าอู่อื่นนิดหน่อยแต่  ไว้ใจได้
    ถ้า สนใจลองไปดูก่อนย้ำอีกครั้ง นะครับ ว่าไม่ได้โฆษณา เบอร์ของลุงเค้า 028870457ไปทางไหมโทรถามลุงเค้า  

21 เม.ย. 2546 , 22:58:31 น