• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโต้ สตาร์ทไม่ติด เงียบเลย  (อ่าน 3899 ครั้ง)

bank69

• บุคคลทั่วไป
    เจ้าเวนโต้ปี 94 เกียร์ออโต้ ปรากฏว่า สตาร์ทไม่ติด โดยบิดกุญแจแล้ว เงียบไม่มีเสียงจากไดสตาร์ทเลย เบื้องต้นแก้ปัญหาดังนี้
    1. ต่อสายไฟที่ไดสตาร์ทแล้วต่อเข้าขั้วบวกแบตเตอรี่ ( ต่อตรง ) เมื่อต้องการสตาร์ทเจ้าเวนโต้
    2. ไปร้านซ่อมแอร์ ไดนาโม ให้ช่างตรวจ ไดสตาร์ท แบตเตอรี่ ปรากฏว่า ปกติ ( ถ้าข้อหนึ่งสตาร์ทได้ ไดสตาร์ทปกติ ช่างบอก )
    3. ให้ช่างคนเดิมเช็คเพิ่มเติมให้เรื่อง สวิทช์กุญแจ ปรากฏว่าช่างบอกว่า มีสัญญาณมา สวิทช์กุญแจไม่น่าเสีย ( เสียค่าตรวจสอบไป 50 บาท ) หรือ ช่างอาจตรวจไม่ถูกต้อง
    4. อ่านข้อความเก่าๆ ในนี้ มีหลายจุดยังไม่ได้ตรวจสอบดังนี้ และ ผมขอคำแนะนำจากกูรูด้วยครับ ขอขอบคุณทุกๆ คำแนะนำล่วงหน้าครับ
    4.1 สายไฟสวิทช์ มัลติฟังค์ชั่น อาจขาด เจ้านี้อยู่ตรงไหนครับ ช่วยชี้เป้าด้วย
    4.2 รีเลย์ที่เกี่ยวข้อง เบอร์อะไรครับ ใช่ 167 หรือเปล่า หรือมีมากกว่า 1 ตัว
    4.3 สายไฟต่างๆ ที่บริเวณบนเกียร์ เกี่ยวข้องไหมครับ ในวงกลมที่ผมวงไว้ แต่เบื้องต้นตรวจการขาดด้วยสายตาไม่พบครับ
    4.4 สายไฟที่กล่องเกียร์ที่เบาะนั่งด้านซ้ายอาจขาด สามารถถอดดูได้เลยไม่มีผลกระทบใช่ไหมครับ
    4.5 สวิทช์และสายไฟที่กระปุกเกียร์ในรถ ( เปิดฝาครอบออก ) เกี่ยวไหมครับ ยังไม่ได้ตรวจสอบเพราะต้องแกะฝาครอบสองสามชิ้น

kitti

• Jr. Member
    • **
    Re: เวนโต้ สตาร์ทไม่ติด เงียบเลย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:08:52 pm »
    ระหว่างบิดกุญแจสตารท แล้วเงียบ ลองขยับคันเกียร์ไปมาระหว่าง P - R - N ครับ ถ้ามีเสียง ไดสตารท ทำงาน
     ก้อเจอตัวการละครับ
    ถ้ายังเงียบ ก้อหาต่อปายยย

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: เวนโต้ สตาร์ทไม่ติด เงียบเลย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:18:04 pm »
    เช็ครีเลย์ 53 ด้วยครับ เป็น starter interlock relay

bank69

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:17:51 pm »
    ผมเพิ่มการตรวจสอบดังนี้
    1. ลองถอดรีเลย์ 167 และ 53 มาตรวจสอบดู โดยจ่ายไฟตรง 12 โวล์ท ที่ขั้ว 85 & 86 และ ดูว่าว่าหน้าสัมผัสทำงานหรือไม่ ปรากฏว่า ปกติครับ รีเลย์ทั้งสองตัวไม่เสีย
    2. บิดกุญแจหนึ่งครั้ง แล้ว วัดค่า แรงดันที่ขั้ว 85 & 86 ที่รีเลย์ทั้งสอง ปรากฏว่า รีเลย์ 167 มีไฟมารอ แต่ รีเลย์ 53 ไม่มีไฟมารอ
    สรุปแล้วสายไฟเส้นใดเส้นหนึ่งก่อนเข้า ที่ รีเลย์ 53 น่าจะหลุด หรือ ขาด ใช่หรือไม่ครับ ฝากอีกเรื่องสำหรับกูรูทั้งหลายด้วย เพราะว่าตอนนี้ผมก็คงไปไล่หาเส้นสายไฟที่ว่านี้ว่าอยู่ตรงไหน

หมู มี เครา

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:25:32 pm »
    รีเลย์175 หรือ 150  ครับไม่ใช่167ครับ

vit314

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 05:54:55 pm »
    relay 150 จะทำงาน 2 อย่าง 
    ในตัวของมัน (ต้องเอา ฝาครอบออก ก่อน ) จะ้ห็นว่า
    มีrelay อยู่ สอง ตัว 
    ให้ลอง ด้วยการใช้มือกด เอง
     relay มีสองตัว
    ตัวหนึ่งคือจ่ายไฟ ให้ ตัวautomatic ที่distart กด แล้ว di start ต้องทำงาน
    อีกตัว  มันจะเปิด  ไฟ ถอยให้ติดสว่าง
    ลองดู...

NickkY37

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:41:17 pm »
    ขอบคุณค่ะ  ได้สาระมาก ;)