• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เสาอากาศวิทยุ  (อ่าน 4285 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    เสาอากาศวิทยุ
    « เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:14:58 pm »
    เสาอากาศเดิมติดรถมามันชำรุด ครอกแครกๆ เลยเอาออกซะแล้วก็อุดรูไว้ อยากได้เสาติดบนหลังคาแบบ Bee Sting แต่ต้องเจาะรูใหม่ ทีนี้เจอที่ขายเค้าบอกมีแบบ Non-Amplified (มีสายต่อเส้นเดียวเหมือนของเก่า) กับแบบ Amplified (เห็นมีสายไฟสีแดงเพิ่มอีกเส้น เข้าใจว่าเป็นไฟเลี้ยง) เอาล่ะสิ มีคำถามถามท่านสมาชิกแล้ว

-  เสาทั้งสองอย่าง(รูปทรงเหมือนกัน ผิดกันตรงที่มีสายสีแดงเพิ่มอีก ๑ เส้น) สมรรถนะต่างกันอย่างไรครับ ท่านใดมี
        ประสบการณ์กรุณาชี้แนะด้วยครับ

ที่จริงผมหาสายอากาศ Bosch แบบที่เป็นเส้นติดในกระจกได้แล้ว แต่ไม่ค่อยถูกใจ เพื่อนก็บอกว่าใช้ๆ ไปแล้วมันจะไม่ค่อยดี น่าจะไม่ทนทาน เลยดิ้นรนหาแบบติดหลังคาดีกว่า ใจจริงชอบเสาอากาศของรถ Saab เก้าร้อย สอบถามเซลส์แมนก็ไม่เจอคนรู้จริง บางคนบอกเป็นเสาโทรศัพท์ บางคนบอกเป็นเสาวิทยุ ท่านใดทราบกรุณาให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

dorn

Re: เสาอากาศวิทยุ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:53:26 pm »
    อยากรู้เหมือนกันครับ

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:52:37 pm »
    ผมก็ใช้ Bosch เอาเส้นซ่อนไว้ตรงขอบ ทำให้มองไม่เห็น รับสัญญานได้ชัดเจน

bigbird

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:29:13 pm »
    ดันครับ อยากได้ข้อมูลเหมือนกัน  ;)

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:25:36 pm »
    เสาอากาศบอชแบบติดกระจกหน้า รถผมติดมาน่าจะ10ปีหรือเกินแล้วก็ยังรับได้แจ๋วอยู่เลยครับ

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:01:39 pm »
    แหม ผมลืมกระทู้ที่ถามทิ้งไว้แล้ว เพิ่งมาเห็นว่ามีมิตรรักแฟนเพลงคอยติดตามอยู่คับคั่ง ฮิ ฮิ  คือหลังจากที่ถามคำถามไว้แล้ว แต่รอแล้วรอเล่า ก็ไม่มีใครแนะนำได้  จนไปสอบถามมาเองได้ข้อมูลมาว่าถ้าเป็นเสาประเภทที่เรียกว่ามีแอมพริฟายด์ จะมีความสามารถที่รับได้ดีกว่า คือมีกำลังเพิ่มในการรับสัญญาณดีกว่าครับ  ส่วนสายอากาศของบ๊อชแบบที่เป็นแถบติดหน้ากระจก จนแล้วจนรอดผมก็ไม่ได้ใช้ ตอนเอาไปติดตั้ง ปรากฏว่าเจ้าของเดิมเค้าย้ายจุดติดกระจกมองหลัง ทำให้แป้นรับก้านกระจกปิดกั้น ไม่สามารถติดแป้นสายได้ครับ ช่างกลับแนะนำว่าที่จริงผมน่าจะไปซื้อของยี่ห้อที่ถูกกว่าบ๊อช ใช้รับได้ดีกว่า (ราคาไม่เกินสองร้อยบาท) เป็นงั้นไป  อยากติดแบบที่เจาะติดบนหลังคาด้านท้าย แต่ก็ต้องรอทำสีก่อนจะได้เจาะเดินสายที่เดียวเลย ผลสุดท้ายท่านผู้หญิงก็บ่นว่าไม่มีวิทยุฟังข่าวจ.ส. ๑๐๐ บ้างเผื่อหนีรถติด วันนี้ผมเลยไปถอยเสามาต้นนึง พันก่าบาท คงต้องติดรูเก่าไปก่อนคับ

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:13:53 pm »
    เสาติดหลังคาต้องระวังครับ พอนานๆไปยางและโอริงข้างในมันเสื่อมเพราะมันโดนแดดโดนความร้อน น้ำฝนหรือเวลาล้างรถมันจะซึมเข้าครับ ผมเจอมาแล้ว ต้องเปลี่ยนผ้าบุหลังคาเลยเพราะน้ำซึมจนผ้าบุบวมร่อนหลุดเลยครับ

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:05:59 pm »
    ถูกต้องเลยครับ เสาแบบบีสติงของโฟล์กนี่ยางเปราะจริง แต่ถ้าเจ้าของใส่ใจหน่อยก็พอทนครับ รถตู้แตงโมผมก็ดัดแปลงเอารุ่นนี้มาติดบนหลังคา แต่เผอิญบ้าสะอาดเช็ดรถเองแบบปีนกระไดเช็ดเลยมีโอกาสดูแลครับ ดูเหมือนของกอล์ฟหรือพัสสาทก็มีคนบ่นว่ายางแถวๆ โคนล่อนหลุดกันมาก  คิดว่าจะหาเสาแบบหางปลาฉลามมาติด แต่เมื่อวานมีผู้สันทัดกรณีติงว่ารับสัญญาณไม่ดี สู้เสาแบบบีสติงไม่ได้ ผมเลยยังเอ๋อๆ อยู่ว่าจะเลือกอย่างไหนดีครับ ฮิ ฮิ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 03:04:57 am »
    เสาแบบบีสี่ที่เป็นเสาอากาศบนหลังคา ยางหลุดไปหมดกันแล้ว ของยี่ห้ออื่นๆ ก็เป็นทั้งนั้นครับ รถญี่ปุ่น รถยุโรป รถเกาหลีเป็นเหมือนกันหมด อะไหล่มีขายแแบบทั้งเสาและเฉพาะยาง ในอีเบย์มีเพียบไม่รู้เมืองไทยมีที่ไหนหรือเปล่า ราคาไม่กี่ร้อยบาท ผมก็คิดว่าจะสั่งจากอีเบย์เหมือนกันครับ