• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยเจออุบัติเหตุรถชน หรือถูกชนใน"ทางพิเศษ" บ้างครับ  (อ่าน 4034 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    ขณะที่กำลังยืนโหนรถไฟฟ้าบีทีเอส อยู่ ก้อมีหนุ่มท่านหนึ่งเข้าสมทบในรถ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรแต่เผอิญเธอกำลังคุยมือถืออยู่ข้างๆ ผม ก็เลยได้ยินเค้าสนทนา ประมาณว่ารถเค้าโดนรถคนอื่นแถมาชนในทางพิเศษ ไม่ทันฟังว่ามอเตอร์เวย์ หรือทางด่วน แล้วพอเธอโทรไปแจ้งประกัน ทางประกันก็บ่ายเบี่ยงทำนองว่า เหตุเกิดในทางด่วนพิเศษทางบริษัทประกันไม่สามารถเข้าไปช่วยเหลือได้ ต้องลากรถออกมาให้เค้า อะไรประมาณนี้แหละครับ ผมไม่ได้ตั้งใจฟังเท่าไร แต่เค้าก็คุยดังพอควร ผมก็ฉุกคิดขึ้นมาว่า จริงหรือเปล่า เออเราก็ไม่เคยประสบเหตุแบบนี้นะ เจอแต่ในถนนธรรมดาทั่วไป แล้วถ้าเกิดว่าความซวยมาเยือนไปโดนใน"ทางพิเศษ" เช่นว่าเข้าล่ะ ประกันจะส่งพนักงานมาดูแลเราได้ไม๊ ยิ่งประกันรถเรามันเป็นประเภท ๓ ซะด้วย (อ้อ ขอหนุ่มคนที่คุยเค้าว่าเค้าเสียเบี้ยประกันปีหนึ่งเกือบสองหมื่น แต่บริษัทประกันไม่บริการเค้า เดาว่าคงต้องประกันชั้น ๑ กระมัง) ทีแรกพอนึกถึงอกเรา ก็กะว่าจะลองโทรไปถามประกันของเราดู หรือไปพยายามหาอ่านในกรมธรรม์ แต่เห็นบอร์ดเงียบๆ ก็เลยมาสอบถาม เผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมีข้อมูลมาแบ่งปันกันบ้างนะครับ เป็นประโยชน์ต่อไปครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    ผมว่าที่ประกันเข้าไปในทางพิเศษไม่ได้เพราะเจ้าหน้าที่ประกันขี่มอไซด์มากกว่าครับ   ;D

หะมู

ครับ ทีแรกผมก็คิดว่ายังงั้น พวกเซอร์เวย์น่ะขี่รถเครื่องทุกคน (ยกเว้นดูเหมือนของกรุงเทพประกันภัย เป็นสาวๆ ขับวีออส) แต่ข้อนี้จะเป็นที่ยุติสำหรับการเป็นข้ออ้าง ที่จะปัดการให้บริการของบริษัทประกันหรือครับ น่าจะมีทางอื่นที่จะช่วยเราได้ เพราะท้ายสุดที่ได้ยินก่อนถึงสถานีสยาม หนุ่มคนนั้นเค้าก็ยังบอกว่าวันจันทร์นี้เค้าจะไปคุยกับประกันว่าจะเอายังไง คือประกันบอกให้เค้าลากรถออกมา แต่เค้าไม่ยอมเคลื่อนย้ายรถ กล้วมีปัญหาข้อกฏหมาย (เจ้่าหน้าที่คงไม่ยอมปล่อยให้รถคู่กรณีจอดคาในทางของเค้าหรอกน่า หรือเจ้าหน้าที่จะตัดสินให้เองว่าใครผิดแล้วลากออกไปเลย) คืออยากทราบแนวทางที่เราควรทำถ้ามีปัญหาเช่นนั้น  ตอนนี้เลยนึกไปถึงกรณีที่ปอร์เช่ ฉะกับฟอร์จูนเนอร์ บนโทลเวย์ไปโน่น ตอนนั้นได้ข่าวแล้วก็คิดแต่ว่าใครน่าจะผิดอย่างเดียว มาวันนี้พอได้ยินเค้าคุยกันแล้วก็เลยฉุกคิดว่า เออ ถ้าเป็นเราควรจะทำอะไรยังไงอ่ะครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    ถ้าเรียกประกันแล้วไม่มา...
    1.ต้องแจ้งเหตุที่เกิดให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบสถานที่
    2.ให้เจ้าหน้าที่หรือตำรวจทางพิเศษ (ทีแรกนึกว่าทางที่ปกติวัว ควายใช้เป้นประจำ  ;D) เขาลงบันทึกสภาพแวดล้อมต่างๆ รวมถึงว่าแจ้งประกันแล้วถูกปฏิเสธ ขอสำเนาไว้ด้วย
    3.ทางพิเศษจะมีรถยก รถลาก (ไปให้พ้นๆทางของเขา) บริการอยู่แล้ว ถ้าเก็บเงินก็ขอใบเสร็จไปเคลมประกันทีหลัง
    4.ถ้ามีปัญหาประกันงอแงก็แจ้งกรมการประกันภัย (ชื่ออาจจะไม่ตรงตามนี้) หรือ สคบ.ให้ช่วยจัดการให้เป็นไปตามสมควรแก่เหตุ

localgame

• Jr. Member
    • **
    ผมว่าอย่างแรกถ่ายรูปก่อนเลยครับ แล้วลองเข้าไปเจรจากับบริษัทประกันดู

ลุงเจน

• Newbie
    • *
    กรมธรรม์ที่คุ้มครองมีตัวหนังสือตัวน้อยจะระบุว่า เหตุเกิดต้องเกิดบนทางหลวงหรือสถานที่สาธารณะในประเทศไทยเท่านั้น ถ้าจะไปมาเล เขมร ลาว ไปเกิดเหตุชนกันประกันจะไม่รับผิดชอบคู่กรณีย์ จะซ่อมให้รถแต่รถคันที่เอาประกันไว้เท่านั้น ถ้าประกันประเภท 1 ครับ

ประกันบางราย ชนกันในห้าง ในปั้มน้ำมัน ยังอ้างหน้าตาเฉยว่าเป็นที่ส่วนบุคคล รถคันของเรานั้นไม่มีปัญหา แต่ถ้าจะให้คุ้มครองคู่กรณีย์ด้วย ต้องมาคุยกัน

ฉะนั้น บนทางด่วน ผมไม่ทราบว่ามีการประกาศเป็นทางหลวงแผ่นดินหรือเปล่า เจอประกันหัวหมอ อ้างทางด่วนเป็นที่ส่วนบุคคลเพราะต้องจ่ายเงินค่าผ่านทาง ผมว่ายุ่งนา

แต่ที่ดีที่สุด อย่างที่คุณช่างเหอะว่า ให้ส่วนที่เขารับผิดชอบเส้นทางนั้น ๆ บันทึกไว้เป็นหลักฐาน แล้วคัดลอกประจำวันเกิดเหตุ เตรียมตัวร้องศาล

ร้องไปที่กรมหรือกองประกันกันภัยผมว่าไม่ได้เรื่องครับ เมื่อก่อนเงินของบริษัทประกันภัยยิ่งใหญ่มาก มีเส้นสายภายในกันมากมาย ใครไปร้องเรียนก็มีการแจ้งให้บริษัทที่ถูกร้องเรียนทราบ นัดเจอกันที่ภัตตาคาร สมัยโน้น ก็เป็น กิเลน โคคา เจ้าหน้าที่เมาแอ๋ต่ออบนวดเจ้าพระ หรือชวลา บีคอสกันจนเครื่องเพศเหี่ยวเพราะแช่น้ำนาน เรื่องที่ร้องเรียนไปก็หายไปตามน้ำด้วย

ปัจจุบันผมไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรนะครับ แต่ทางที่ดีที่สุด เอาอย่างที่คุณช่างเหอะว่าเถอะ พอเข้าใจประกันมั้ยหะมู

หะมู

ใช่ครับคุณลุงเจน ผมเข้าใจบริษัทประกันมากพอครับ แต่ที่ถามกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะไม่เคยคิดว่าหากเราเจอกับเรื่องนี้บน"ทางพิเศษ" นี่แหละ มันเป็นความรู้ใหม่ ที่ผมยังไม่เคยสำเนียกมาก่อน  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่าน อย่างน้อยก็พอจะได้แนวทางว่าควรทำอย่างไร ฤทธิ์เดชของบริษัทประกันภัยนั่นน่ะในชีวิตที่ขับรถมาสี่สิบกว่าปีผมก็เจอะเจอมาพอสมควร แต่เจอในฐานะเป็นผู้เสียหายที่ต้องเข้าไปรับสินไหมทดแทน ขั้นตอนเยอะ เล่าไปก็เปลืองเนื้อที่ ครั้งสุดท้ายเจอบริษัทลิเบอตี้ที่ต่อประกันมาตลอด แต่บริษัทง่อนแง่น นายหน้าก็ไม่ยอมบอกเรา พอโชคร้ายเอาเจ้าตู้แตงโมไปสกิดวีออสหน่อย โทรไปตามเค้าบอกไม่มีเจ้าหน้าที่ออกมาดู ให้เราเอารถคู่กรณีไปให้่เค้าดูเอง ผลสุดท้ายผมต้องยอมกดตู้เอาเงินสดใช้เค้าไปเจ็ดพัน ไอ้เจ้ากรมธรรม์เนี่ยผมก็ไม่ทราบว่าจะมีผู้เอาประกันกี่คนที่นั่งอ่านและเข้าใจ ส่วนมากพอจ่ายเบี้ยแล้วก็แล้วกัน  เรื่องที่จะต้องไปฟ้องเจ้าหน้าที่นี่ก็ไม่ค่อยจะศรัทธานะครับ ก็อย่างที่คุณลุงว่านั่นแหละ รู้ๆ กันอยู่

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    แจ้งลงหนังสือพิมพ์ หรือออกทีวี รายการและคอลัมน์ดีๆ ช่วยประชาชนยังมีอยู่จริง พวกนี้พอเป็นข่าวยอมเราทุกเรื่อง ผมจัดมาแล้วเรื่องไฟฟ้าตอนน้ำท่วม ออกทีวี สัมภาษณ์สดทางโทรศัพท์ คนจัดรายการดีมาก บอกให้เราจัดเต็มที่ ทางไฟฟ้าพอรู้ว่าออกทีวี เสียงนุ่ม ไม่กล้าตัดไฟ ไม่ปรับ ไม่กำหนดเวลา  ทั้งทีก่อนหน้านี้จะยกมิเตอร์ เจอแบบนี้ จ๋อยทุกราย จัดเลย รายการลุงแจ่ม คมชัดลึก ดีและเป็นของจริงครับ แจ้งเรื่องไปไม่เกินสามวัน ทีมงานจะติดต่อกลับและติดต่อมาเรื่อยๆ จนนัดแนะออกทีวีโต้สดกับคู่กรณี และลงหนังสือพิมพ์ให้ด้วย ส่วนมากผู้ร้องทุกข์จะได้รับข้อเสนอที่ดีและง่ายอย่างไม่น่าเชื่อ ลองดูครับ