• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยด้วยค่ะ หาอู่ซ่อมหม้อน้ำใกล้เซ็นทรัลบางนาค่ะ  (อ่าน 4192 ครั้ง)

จอย

• Newbie
    • *
    passat b5 ค่ะ อาการอยู่ๆก็มีน้ำพุ่งออกมาทางกระจกหน้ารถ มีควันขึ้น รีบดับเครื่องเปิดดูหม้อน้ำแห้ง มีน้ำไหลตรงเท้าฝั่งคนขับ และมีไอน้ำออกตรงช่องแอร์ พอเติมน้ำสตาร์ทเครื่องติดปกติ แต่ขับได้สัก200เมตร มีไอน้ำขึ้นตรงช่องแอร์ใกล้ๆกระจกหน้ารถอีกจึงดับเครื่อง เปิดหม้อน้ำดูแห้งอีกแล้ว  ไม่มีน้ำไหลใต้ท้องรถ แต่สังเกตุตรงเท้าฝั่งคนขับมีน้ำไหลออกมามากเหมือนเดิม เป็นที่ท่อน้ำแตกหรือรั่วใช่ไหมคะ ถ้าซ่อมต้องถอดคอนโซนหรือเป่าและค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคะ และมีอู่ใกล้ๆราคาไม่แพงแนะนำไหมค่ะ รบกวนขอความช่วยเหลือพี่ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ทนาย รูปหล่อ

• บุคคลทั่วไป
    ผมว่าน่าจะเกิดจากน้ำที่วิ่งเข้าตู้ฮีทเตอร์รั่วครับ ถ้าตู้ฮีทเตอร์รั่ว ถ้าเอาแบบถูกที่สุดก็ต่อท่อน้ำฮีทเตอร์เข้าหากันอาจเอาท่อตรงขนาด 6/8 นิ้ว จะใหญ่พอดีแต่ส่วนใหญ่จะเจอ5/8นิ้วมากกว่า แนะนำเอาท่อทองแดงหรือทองเหลืองเพราะไม่เกิดสนิม (ท่อยางฮีทเตอร์ อยู่ข้างแบตเตอรี่วิ่งเข้าตู้ฮีทเตอร์ในรถครับ ) แล้วให้ช่างต่อเทอร์โมสตัทกับระบบไฟเพื่อตัดคอมแอร์เมื่ออุณหภูมิได้ตามที่ต้องการ เพราะระบบรถโฟล์คคอมแอร์ทำงานตลอดใช้น้ำร้อนมาลดอุณหภูมิ เมื่อตัดระบบน้ำร้อนเข้าตู้ฮีทเตอร์แล้วแผงคอยเย็นจะเป็นน้ำแข็ง ราคาน่าจะหลักพัน+-ครับ   แต่หากต้องการเอาระบบเดิมก็ต้องรื้อคอนโซลเปลี่ยนตู้ฮีทเตอร์ใหม่ราคาน่าจะใกล้หมื่นครับ

แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ตรงนี้ครับปัญหาคือน้ำนองที่พื้นคนขับอันนี้อันตรายเพราะกล่องเกียร์มันอยู่ตรงนั้นหากน้ำเข้ากล่องเกียร์จบกัน น่าจะ 4หมื่นบาทได้ครับกล่องเกียร์ แนะนำตอนนี้ถอดขั้วแบตกันช็อต(ไม่รู้ทันป่าว) โทรหาช่าง ลากเข้าอู่ครับ ค่าลากรถในกทมน่าจะพัน+-ครับ

หะมู

• Hero Member
    ไม่ทราบได้เจอช่างหรือยัง ถ้ายังพอมีเวลา ขออนุญาตแนะนำทางเลือกคือลองโทรหาช่างเปิ้ล ซึ่งเป็นช่างแบบดีริเวอรี่และเธอพักอยู่แถวอุดมสุข บางนา โทร. ๐๘๙-๒๐๒ ๕๐๐๖ ลองคุยดูนะครับ เผื่อเป็นทางเลือกไม่ต้องลากไปอู่

ไวท์พาสสาท

• บุคคลทั่วไป
    คุณหมูครับผมว่าช้าไปแล้วครับ....ในกระทู้ต่อมานั้นเขาเอาไปซ่อมแล้วและถ้าจำได้ผมเคยขอให้เว็บมาสเตอร์นำรายชื่ออู่มาใส่ไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินที่ด้านบนเหมือนกับที่มีคำแนะนำการใช้เว็บ ตอนนี้ก็มีกรณีตัวอย่างเกิดขึ้นแล้ว หวังว่าคงจะทบทวนบ้างนะครับ เพราะปัจจุบันกระทู้ที่พูดถึงอู่ต่างๆเลื่อนไปอยู่หน้าที่เท่าไหร่ก็ไม่รู้แล้ว อย่ากลัวเรื่องถูกกล่าวหาว่าโฆษณาแฝงให้กับอู่เพราะคนใช้รถเขาโตแล้ว พิจารณาเองได้ ส่วนตัวแล้วคิดว่ายามฉุกเฉินเราอยากได้ความช่วยเหลือ ไม่ว่าใครจะมาช่วยเราก็ขอบคุณทั้งนั้น และถ้าท่านเว็บมาสเตอร์จะจัดทำเองก็น่าจะดีนะครับ...