• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจโฟคล์ตู้t5ปี2006เครื่องดีเซล  (อ่าน 1918 ครั้ง)

รักษ์

• บุคคลทั่วไป
    สนใจโฟคล์ตู้t5ปี2006เครื่องดีเซล
    « เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 06:43:06 pm »
    สวัสดีทุกท่านครับขอความกรุณาแนะนำหน่อย. รถรุ่นนี้อะไหล่แพงและจุกจิกหรือเปล่าครับ สนใจมากตอนนี่ราคามือ2ไม่ถึงล้านแล้ว และมีอะไรต้องดูแลเป็นพิเศษหรือเปล่า.  ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ทำทำ

• บุคคลทั่วไป
    Re: สนใจโฟคล์ตู้t5ปี2006เครื่องดีเซล
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:45:54 am »
    ช่วยตอบคับ
    ช่วงล่างไม่ค่อยพัง ทนคับงั้นมาดู
    เครื่องก่อน..เครื่องไม่มีไรให้ดูที่เทอร์โบก่อนว่าเริ่มเียหรือพังไหม ถ้าไม่ผ่านคับ
    สุดท้ายเกียร์ ถ้าเกียร์กระตุกหรือสดุดมากเวลาเปลี่ยนเกียร์(ที่ความเร็วต่ำ) ก้อผ่านเถอะหาคันใหม่
    ส่วนมากรถรุ่นนี้วิ่งกันแยะคับ ก้อดูที่วิ่งพอประมาณก้อดีคับ ภายในไม่โทรมมากก้อพอนอกนั้นซ่อมได้คับ
    ขอให้ได้รถดีดีนะคับ

dorn

• Hero Member
    Re: สนใจโฟคล์ตู้t5ปี2006เครื่องดีเซล
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:08:22 am »
    เล่าสู่กันฟัง  ช่างที่อู่แนะนำมาว่า  ถ้าหา t5 3.2 ดีกว่า ดูแลง่ายกว่า  ตอนนี้ t5 tdi มาซ่อมที่อู่มากเลย (เทอร์โบ)

พิจารณาดูในหลายๆความเห็นนะครับ  โดยส่วนตัว t5 3.2 รับได้

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:38:34 pm »
    เผอิญผมใช้รุ่นปี 2007 2.5 TDI น่าที่จะตอบคำถามได้นิดหน่อย

เป็นความจริงที่ว่า Turbo เบิกศูนย์ราคามันแพงระยับเหยียบแสน ผมไม่แน่ใจว่าซ่อมได้หรือไม่ ค่าซ่อมจะเป็นเท่าไร แต่ผมได้มาจากร้านเทอร์โบแถวปทุมวันยี่ห้อ Garette เหมือนกัน เบอร์เดียวกัน ใหม่เอี่ยมราคาสามหมื่นกว่าบาท ผมไม่ห่วงเรื่องเทอร์โบเท่าไหร่

แต่ถ้าจะใช้ 3.2 คงดีกว่าในเรื่องความรวดเร็ว แต่ต้องแลกด้วยน้ำมัน ผมไม่แนะนำให้เอาไปดมแก๊สตามที่หลายคนคิดครับ มันน่าหงุดหงิดสำหรับคนที่ไม่เคยใช้ แม้นว่าจะใช่ยี่ห้อสุดยอดแพงระเบิดก็ตาม

ส่วนเรื่องเกียร์ ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันแท้ทุก 30,000 โล ใช้ได้นานครับ แต่มันก็มีอายุของมันนะครับ แสนกว่าโลก็ต้องทำใจว่า อาจต้องoverhaul เกียร์ หลายหมื่นอยู่

ส่วนเรื่องอะไหล่อื่นๆ หลายตัวก็สามารถซื้ออะไหล่OEM (Bosch, Sachs, Meyle, Lemforder, Ate) ได้ ไม่ถูกเหมือนรถญี่ปุ่น แต่ก็รับได้ครับ แต่หลายชิ้นก็อาจต้องสั่งซื้อจากบริษัท ถ้าไม่มีOEM อันนี้แพงครับ

การใช้งาน 2.5 tdi ไม่จุกจิก เติมน้ำมัน ตรวจดูน้ำ น้ำมันเครื่อง อย่าให้ขาดแล้วกัน

โดยรวมแล้ว คุ้มครับสำหรับการซื้อ T5 มือสองมาใช้ หาช่างดีๆไปช่วยดูก็จะดีมากขึ้น