• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการใช้เกียร์ AUTO ครับ  (อ่าน 1039 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    สวัสดีครับผมมือใหม่เพิ่งเริ่มใช้เกียร์ออโต
    ถามมาหลายคนเข้าใจบ้าง งงๆบ้าง
    ก็ขอเพื่อนๆๆพี่ๆๆในนี้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
    P = ....N=.....R=....D=......3=......2=....1=.....
    ที่อยากทราบคือเมื่อไรที่เราต้องใช้เกียร์ให้ถูกต้องตามลักษณะของแต่ละเกียครับ
    ที่ขับมาใช้อยู่ 4 เกียร์ P...N......R....D..
    การใช้ธรรมดาครับ จอดใช้พี..วิ่งใช้ ดี ถอย อาร์....ที่ไม่เข้าใจเลยก้คือ  3..2...1...เมื่อไรจะใช้ครับ...
    และจอดรถเกียไหนที่ให้เข็นรถได้ครับ..
    ขอขอบคุณครับ
    ขอถามหน่อยครับ ว่าศูนย์ ไหนบริการและซ่อมไว้ใจได้ครับ
    แบบว่าไม่วางยาเราและเปลี่ยนอะไหล่ มือสองมาให้เราแต่บอกและคิดเงินเป็น ของใหม่ครับ
    เดิมผมใช้รถยุโรปยี่ห้ออื่นอยู่ เจอบ่อยมากครับ ครั้งหลังนี่เจอเปลี่ยน มอเตอร์กะจกข้างซ้ายเลย เข้าไปเปิดปิดรับบัตรใช้งานได้
    แต่พอขับออกจากศูนย์จะเปิดระบายอากาศ
    ปารกฏว่า เสียครับเปิดไม่ได้ แต่ข้างคนขับปรกติครับ
    ขับรถเข้าไปใหม่เลยถามทางศุนย์ว่าทำไมใช้ไม่ได้ คำตอบคือ คงเสียมาจากข้างนอกผมบอกว่าเข้ามาที่ศูนย์นี่เปิดปิดก่อนเข้ามายังใช้ได้เลย ทำไมพอเข้าศูนย์แล้วเสียเลย(แปลกมาก)
    ไม่มีรับผิดชอบครับ เช็คให้ก็ไม่ทำ บอกว่าเสียจากข้างนอก.....
    อีกข้อ คือ เรื่องหม้อน้ำเข้าศูนย์เช็คปกติ ช่างแจ้งว่าหม้อน้ำรั่วต้องนำไปซ่อมเราก็โอเค..งงเหมือนกัน วิ่งมาตั้งนานไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนกะน้ำเลยทำไมพอเข้า 0 ก็เจอเลย...ช่างนำไปซ่อมบ่ายโทรมาบอกว่า
    ต้องเปลี้ยนใหม่ทั้งลูกเลย 8000 บาท..ผมไม่เอาบอกว่าให้ใส่กลับไปเหมือนเดิมเลย
    ตอนจ่ายเงินมีรายการเช็คหม้อน้ำอย่างเดียวซึ่งที่ช่างบอกอุดรอยรั่วแล้วแต่ไม่อยู่
    ผมมาดูก็มีรอยยาที่ขอบหม้อน้ำแต่ผมก็ใช้มาถึงปัจจุบันนี้ น้ำก้ไม่รั่ว ใช้มาเกือบ 6 เดือนแล้วครับ.....
    พอมาใช โฟล์ค บ้าง ขอเพื่อนๆที่พอมีประสบการ์ณชี้แนะหน่อยครับ...
    ขอบคุณเป็ฯที่สุดเลยครับ
    และคงมีโอกาศสังสรรกับชาวโฟล์คด้วยครับ

[ 4 พ.ค. 2544 , 08:26:36 น

มือใหม่

RE: ขอความรู้เรื่องการใช้เกียร์ AUTO ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เพิ่มเติมครับ เกียออโต เวลาจอดใช้ พี หรือ เอ็น พอเราจะเปลี่ยนเกีย ต้องเหยียบเบรคก่อน เพื่อให้ตัว ปุ่มกดตรงมือทำงานก่อนใช่ไหมครับ
    รู้สึกเวลาไม่เหยียบเบรคก่อน เวลากดปุ่มจะแข็งและกดไม่ค่อยลงน่ะครับ

4 พ.ค. 2544 , 08:42:19 น

หมูปิ้ง

RE: ขอความรู้เรื่องการใช้เกียร์ AUTO ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรื่องปุ่มกดเกีย ผมไปอ่านใน Repair แล้วครับ
    มีอธิบายไว้ละเอียดดีมากครับ ทำให้เกิดความเข้าใจดีมากเลยครับ
    แต่เรื่องเกีย 3.2.1. นี่ยังไม่เห็นเลยครับ

4 พ.ค. 2544 , 09:03:46 น

เอก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สวัสดีครับคุณมือใหม่
    เรื่องการใช้เกียร์อัตโนมัติอย่างถูกต้องนั้น
    ข้อแรกคือ ใช้รถเกียร์อัตโนมัติอย่างอัตโนมัติ กล่าวคือ
    **ตำแหน่งเกียร์ P คือตำแหน่งการจอดสนิท ไม่ต้องการขยับเขยื่อนไปไหนอีกแล้ว จอดแล้วดับเครื่องลงจากรถไปทำธุระ เข้าบ้าน...เหมาะสำหรับการจอดแบบนิ่งสนิทไม่ต้องการให้เข็นเลย
    ระวังถ้าจอดขวางทางใครห้ามเข้า P นะครับ เดี๋ยวสีเป็นรอยแน่ๆ
    **ตำแหน่งเกียร์ R คือตำแหน่งสำหรับการถอยหลัง
    **ตำแหน่งเกียร์ N คือตำแหน่งเกียร์ว่าง
    ถ้าจะจอดตำแหน่งนี้ก็สามารถเข็นได้ แต่ไม่รู้ว่าระบบของโฟล์คฯ เมื่อจอดที่ N แล้วดับเครื่อง
    จะเอากุญแจออกได้หรือเปล่า?? ลองดูก่อนนะครับ
    **ตำแหน่งเกียร์ D คือตำแหน่งขับเคลื่อนโดยเกียร์จะเปลี่ยนจังหวะให้ตามอัตโนมัติตั้งแต่เกียร์ 1 ไล่ไปเรื่อยๆ 1 , 2 , 3 และ 4 หรือถ้าบางคันมี 5 ก็จะไล่ไปถึง
    และถ้าความเร็วและรอบเครื่องลดลง ก็จะเปลี่ยนเกียร์ลงมาให้สัมพันธ์กัน
    **ตำแหน่งเกียร์ 3 ก็คือ เกียร์จะทำงานตั้งแต่ 1, 2 และ มาสุดที่เกียร์ 3 เท่านั้น
    ไม่ทำงานจนสุดเกียร์ที่มีอยู่
    **ตำแหน่งเกียร์ 2 ก็คือ เกียร์จะทำงานตั้งแต่ 1 และ มาสุดที่เกียร์ 2 เท่านั้น
    **ตำแหน่งเกียร์ 1 ก็คือ เกียร์จะทำงานเฉพาะเกียร์ 1เท่านั้น

ตำแหน่งเกียร์ 3 หรือ 2 หรือ 1 นั้น เลือกใช้สำหรับสภาพถนนที่เริ่มลาดชันและต้องการใช้พลังในการฉุดลากสูง
    เหมือนกับการใช้เกียร์ธรรมดานั้นเอง
    เช่นจะขึ้นที่จอดรถบนห้างที่ชันๆ และ ทางยาวๆหน่อย ลองดึงเกียร์ลงมาที่ เกียร์ 2 หรือ 1
    แล้วลองกดคันเร่งขึ้นไปดูซิครับ
    แต่จริงๆแล้วเกียร์อัตโนมัติเดี๋ยวนี้ฉลาดครับ เข้า D  แล้วขับไปเถอะครับ มันจะปรับเปลี่ยนเอง

เวลาจอดรถติดไฟแดงซักพัก ก็เหยียบเบรคคาเอาไว้ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเกียร์ไปมาจาก D ไป N นะครับ
    เวลาเปลี่ยนเกียร์จาก N ไป D
    หรือ N ไป R
    หรือ P ไปที่ R
    รอเวลาซักอึดใจเสียก่อน จะรู้สึกว่ารถกระตุกเบาๆ พอหายกระตุกแล้วค่อยเหยียบคันเร่งเพื่อเคลื่อนตัวรถออกไปนะครับ

4 พ.ค. 2544 , 11:08:18 น

อนุรัตน์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เกียร์ auto ของVW-Audi-Seat เมื่อต้องการเลื่อนจากPมายังตำแหน่งต่างๆจะต้องเหยียบเบรค ซึ่งอันนี้เป็น safety อย่างหนึ่ง (ซึ่งไม่มีในรถญี่ปุ่นในระดับเดียวกัน)

ผมจะใช้เกียร์ 3-2-1 เมื่อต้องการกำลังในการขึ้นเนินหรือที่ชัน หรือต้องการคุมความเร็วเวลาลงเขา (โดยไม่ต้องเหยียบเบรคบ่อยๆ) เมื่อตอนไป trip ที่เขาใหญ่ช่วงขาลงไปทางปากช่องผมก็ใช้วิธีนี้

4 พ.ค. 2544 , 11:33:54 น

หมูปิ้ง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณเพื่อนๆครับ
    ตอนนี้แจ่มแจ้งเลยครับเรื่อง เกียร์ออโต
    ขอบคุณจริงมากๆครับ

5 พ.ค. 2544 , 07:36:46 น

สอบใบขับขี่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากมายครับ..

ไม่เคยขับ ออโต้ เคยแต่กระปุก - -*

6 ส.ค. 2551 , 23:20:22 น

แอ๊ด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คือผมเข้าเกียร์ถอยหลัง (r) แต่เกียร์ไม๋งานคือเกียร์จะว่างต้องเข้าเกียร์เดินหน้า (D)สักพักหนึ่งเกียร์ถอยหลังถึงจะใช้งานได้ ผมอยากทราบสาเหตุครับ
    10 ธ.ค. 2553 , 12:59:47 น