• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้คาราเวล 7 ที่นั่ง ต้องเสียภาษีรถประเภทไหนครับ  (อ่าน 850 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    เห็นว่าต้องเสียใหEสรรพสมิต เกือบ 4 หมื่น จริงหรือเปล่าครับ
    ไม่ค่อยเข้าใจครับ ตกลงมันเป็นยังไงครับ
    เรียนถามผู้รู้เกี่ยวกับการจดทะเบียนรถนั่งด้วยครับ
    ขอบคุณที่แนะนำครับ

[ 23 เม.ย. 2544 , 18:04:33 น

แผน

เวลาตรวจสภาพรถให้ถอดเบาะออกครับให้เหลือแต่เบาะหน้าก็ผ่านแล้วครับ ใช้ทะเบียนรถตู้ไดE/font>
    24 เม.ย. 2544 , 11:47:42 น

คันธสิทธิ

คุณแผนครับตอนตรวจสภาพที่แนะนำใหE
    ถอดเบาะนี่เจ้าหน้าที่จะเชื่อหรือเปล่า
    อาจต้องคุยกันยาวแบบพิเศษกับเจ้าหน้า
    ที่นะครับ

25 เม.ย. 2544 , 16:41:58 น

เจ้าสัวน้อย

เพิ่มเติมครับ ตอนรถมาใหม่จดทะเบียนเป็น 11 ที่นั่ง ตู้ครับ
    แต่รถมาจริงๆจากนอกมา 8 ที่นั่ง 3 แถว
    ปัจจุบันเห็นว่าสรรพสามิต จะเก็บภาษีย้อนหลังกับคนใช้อีก 1 แสน
    ข่าวนี้มีลงใหหนังือครับ
    แบบนี้ผู้บริโภคก็แย่ซิครับ
    ตอนจดครั้งแรกไม่เสีย ผ่านมา 5 ปีจะมาเก็บอ้างว่าผิดประเภท
    ใช่หรือเปล่าครับแบบนีE/font>
    26 เม.ย. 2544 , 13:35:19 น

แผน

เจ้าหน้าถามก็บอกว่ารถถอดเบาะเพราะเอาไปซักไม่ยุ่งยากอะไรหรอกครับ ส่วนเรื่องภาษีแกล้งท๚๎เป็นไม่สนใจเงียบๆไป โฟลEตู้มีความยาวพอที่จะใส่เบาะ11ที่นั่งเจ้าหน้าที่จะไม่สนใจหรือเรียกเก็บภาษีย้อนหลังเหมือนแกรนเวียรEี่หลยเลี่ยงภาษีตอนน๚๎เข้า
    28 เม.ย. 2544 , 12:37:28 น