• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับตั้งไฟหน้า  (อ่าน 1746 ครั้ง)

R-GolfIII

• Jr. Member
    • **
    ปรับตั้งไฟหน้า
    « เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:54:30 am »
    พอดีเปลี่ยนหลอดไฟใหม่ รถ golf3 ปี 96  แล้วรู้สึกว่ามันไฟหน้ามันสูงไปหน่อย 

ลองปรับดูโดยหมุนตรงพลาสติกกลมๆ สีขาวๆ หลังโคมไฟ  ข้างขวาปรับได้ 

แต่ข้างซ้ายหมุนเท่าไหร่มันก็นิ่ง เลยสงสัยว่าจะเสีย 

อยากถามว่า มันซ่อมได้ไหมครับ  แล้วซ่อมยังไง

หะมู

• Hero Member
    Re: ปรับตั้งไฟหน้า
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:28:53 pm »
    เกลียวหวานหรือเปล่าครับ ลองคลายออกมาดูก่อน ผมก็ยังไม่เคยตั้งของกอล์ฟเลย (เคยแต่ของเต่า) เดาจากอาการที่ว่าหมุนจุกแล้วมันนิ่ง คุณไม่แจงว่าจุกมันนิ่งอยู่กับที่ หรือมันเคลื่อนเดินหน้าได้ แต่คิดว่าจำเลยน่าจะเป็นที่เกลียว อาจจะปีนเกลียว หรือเกลียวหวาน คิดแบบผมนะ ลองหาเทปพันท่อประปามาพันที่เดือยให้หนาพอสมควร แล้วลองเอาจุกขันเข้าไปใหม่ดูซิว่าดีขึ้นไม๊ครับ อันนี้สไตล์ของผมนะ ยังไงท่านอื่นๆ อาจแนะนำได้ดีกว่า ลองฟังดูก่อนครับ

kitti

• **
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 06:38:22 pm »
    Golf 3 ถ้าหมุนแล้วไม่หือไม่อืือ น่าจะแกนพลาสติกสีขาวสำหรับปรับตั้งหักหรือกรอบแตกไปละครับ
    ผมแกะออกมาดัดแปลงเป็นโลหะ ก็ใช้ได้ดีครับ

R-GolfIII

• **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 12:55:53 am »
    ถอดไฟออกมาดูแล้วปรากฏว่า เฟืองข้างในมันหลุดออกจากเบ้าครับ...รื้อมาแก้ไขแล้วพรุ่งนี้จะอัดซิลิโคนอีกรอบ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับที่ช่วยแนะนำ