• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบ๊คไฟล์ , วาล์วค้าง  (อ่าน 245 ครั้ง)

อำพล

• บุคคลทั่วไป
    อาการแบ๊คไฟล์ , วาล์วค้าง
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อาการแบ๊คไฟล์ , วาล์วค้าง
    ใช้แก๊สอยู่ตั้งนาน 1ปี กว่า ขับอยู่ดีๆเหยียบเร่งแซงเกิดอาการระเบิดที่ปากคาร์บูเรเตอร์ ลงมาดูเห็นฝาครอบคาบูเรเตอร์แตก ซ่อมด่วนด้วยกาว Epoxy สงสัยว่าอาการแบ๊คไฟล์ ทำไมเกิดตอนนี้ วันร่งขึ้นเป็นอีก และเป็นถี่ขึ้นและระหว่างนี้ใช้น้ำมันก็เป็นเกิอาการกระตุก และดับด้วย และตามด้วยการระเบิดออก ท่อไอเสีย สอบถามจากเพื่อนซี้ บอกว่าเกิดจากอาการ วาล์วค้างและเกิดการจุดระเบิดข้ามสูบ จะเกิดกับรถใช้แก๊ส และน้ำมันแก๊สโซฮอล เพราะน้ำมันจะทำให้เกิดคราบเหนียวและถ้าจับที่ก้านวาล์ว วาล์วก้จะค้าง ตอนนี้รถสตาร์ทติดแล้วมีอาการกระตุกและดับวิ่งไม่ได้ สาเหตุที่ว่านี้จริงหรือไม่ และจะแก้ไขอย่างไรดี ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ผมใชน้ำมัน E 20 ด้วย ซิ Seat codoba ครับ
    โดยคุณ : อำพล - [ 26 ต.ค. 2551 , 20:26:47 น. ]  

--------------------------------------------------------------------------------

ตอบ
    ]vลองดูสายหัวเทียน
    โดยคุณ : vento5ฐ5342 - [ 26 ต.ค. 2551 , 22:57:40 น.]  

--------------------------------------------------------------------------------

ตอบ
    เอาตามที่เจอนะครับ....เป็นความเห็นส่วนตัว

ไม่แน่ใจ ว่าตอนนี้ เครื่อง ติดไม่ครบสูบ ใช่เปล่าครับ....
    แล้วไม่ทราบว่า ตอนเครื่องติดแล้ว จะมีเสียงจุดระเบิด แปลกๆ ผิดไปจากที่เราได้ยิน หรือเปล่าครับ....

อาการ วาวล์ ไม่น่าค้างนะครับ....

อย่างไร เมลล์ของ รายละเอียด มากกว่านี้ ด้วยนะครับ....หรือ ทิ้งเบอร์ ก็ได้ครับ

โดยคุณ : john [ khajohnsak1@hotmail.com ][ 26 ต.ค. 2551 , 23:01:27 น.]  

ตอบ
    เครื่องติดแล้วครับเดินเบาเรียบดี แต่ออกวิ่งไปประมาณ 1 กม. จะเกิดอาการกระตุกแรง และครื่องดับ สตาร์ท ใหม่ก็ติดดี แต่วิ่งไปก้เป็นอีก อัตราเร่งก็ดีนะ ผมยังงงอยู่ ช่วยกันหน่อยนะครับ ถ้าแก้ไขเสร็จแล้วจะสรุปสาเหตุให้ทราบครับ
    โดยคุณ : อำพล - [ 27 ต.ค. 2551 , 00:06:18 น.]  

ตอบ
    รถผมเคยเป็น น่าจะเกิดจากความชื้นเข้าที่ฝาครอบจานจ่ายลองใช้สเปรย์ฉีดไล่ดู หรือสายหัวเทียนอาจจะไม่ค่อยดีแล้ว เสร็จแล้วลองไปหาซื้อถุงมือยางที่ใช้กับงานก่อสร้างมาครอบฝาครอบจานจ่าย เวลาลุยน้ำจะได้ไม่ต้องกังวล รถผมทำมาแล้วดีมากครับ
    โดยคุณ : ชาติ Vento 94 - [ 27 ต.ค. 2551 , 05:57:02 น.]  

ตอบ
    หากยัง back file อยู่ ให้เช็คหัวเทียนด่วน ว่าร้าวรึปล่าว
    โดยคุณ : พอลล่า - [ 27 ต.ค. 2551 , 09:34:50 น.]  

ตอบ
    ตรวจพบมีเสียงไฟช๊อต ในจานจ่ายหลังเปิดสวิทกุญแจ เมื่อสตาร๊ทก้มีอาการดังที่บอก น่าจะมีการจ่ายไฟไป ทีละ 2สูบในบางครั้งแน่ เดี๋ยวว่าง จะลองแก้ไขและจะมาบอกนะครับ
    โดยคุณ : อำพล - [ 30 ต.ค. 2551 , 13:31:38 น.]  

blockquote> อาการแบ๊คไฟล์ , วาล์วค้าง
    ใช้แก๊สอยู่ตั้งนาน 1ปี กว่า ขับอยู่ดีๆเหยีย

WhiteRabit

• บุคคลทั่วไป
    RE: อาการแบ๊คไฟล์ , วาล์วค้าง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองดูระยะห่างเขียวหัวเทียนด้วยนะคับบางที่อาจจะสึกมากไปแล้ว
    31 ต.ค. 2551 , 10:43:41 น