• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่แนะนำอู่ซ่อมรถ ช่างโจ้ สวนผัก ตลิ่งชัน  (อ่าน 12320 ครั้ง)

นนท์

• บุคคลทั่วไป
    เปลี่ยนปั้มติก ที่ช่างโจ้สวนผักใกล้ทางรถไฟ ขับไปทำงานทุกวันกลิ่นน้ำมันเย็นเข้าตากับมึนหัวเลย จนน้ำมันหมดถังโดยใช่เหตุเพราะว่าพึ่งเติม500 ได้3วัน สตาร์น้ำมันใช้แก๊ซด้วย และเติมน้ำมันอีก500 เข้าไปถามช่างเซ็คดูช่างก็บอกว่าไม่มีกลิ่นอะไร ถ้ารั่วก็คงได้กลิ่นแล้วอาจจะเป็นกลิ่นมันค้าง วันหนึ่งขับไปทำงานมันรั่วออกมาจากถังเป็นสายๆเลย ติดล้อหลังด้วย ก็เลยเข้าไปให้ช่างแก้ตอนเที่ยง ช่างบอกว่าต้องยกถังลงผัดไปวันต่อไปตอนเที่ยง พอช่วงบ่ายๆผมเข้าไปไม่มีใครอยู่ก็คิดว่าน่าจะไปชื้ออะไหล่แล้วโทรก็ไม่รับร้านก็เงียบก็เลยคิดว่าน่าจะหยุดเพราะน้ำจะท่วม ก็เลยถอดใจกับช่างคนนี้ เลยกลับบ้าน วันเสาร์วันหยุดก็เลยรื้อเองเลยโดยวิธียกถังแก๊ซขึ้น ช่างใช้วิธียกถังนำมันลง เปิดฝาออกมาเห็นยัดสายน้ำมันเข้าไม่สนิท สายน้ำมันทั้งสองเส้นหมุนได้เป็นรอบดึงออกดึงเข้าได้อย่างงายดาย ก็เลยขันน๊อตทั้งสองให้เรียบร้อย ขับไปไม่มีกลิ่นนำมันแล้ว และช่างยังคืนอะไหล่เก่าไม่ครบอีก และก่อนหน้านั้นอีกเปลี่ยนยางหุ่มเพลาขับ ขับไปจาระบีเต็มล้อ เพราะรัดสายไม่แน่น ต้องไปแก้อีกรอบ

11 พ.ย. 2011 , 20:58:49 น

โอเวน

ยังงี้เขาเรียกว่าช่างขาดประสบการณ์ กับไม่มีจรรยาบรรณความเป็นช่าง ดูถูกอาชีพความเป็นช่างซ่อมของร้านตนเองนะครับ

11 พ.ย. 2011 , 20:59:35 น

นนท์

.............คุณความคิดเห็นแรก..คนซ่อมรถ """...
    จริงๆแล้วมันไม่ใช่งานซ่อม เป็นแค่งานเปลี่ยนอะไหล่ ผมเองก็เปลี่ยนเป็น
    ถ้าคุณเลือกที่จะซ่อมแต่เคสง่ายๆ เคสยากซ่อมไปไม่เป็น ไม่เคยเจอ มึน งง ไม่รู้จุดที่เสีย หาอาการไม่เจอ ไม่ก็มั่ว หรือไม่คุณก็ใช้วิธีนี้..ลองผิดลองถูก.. แนะนำไปซ่อมจักรยานง่ายสุดแล้วคุณในบรรดาช่าง อึมม
    แต่สิ่งคุณทำอยู่..คนเสียหายคือลูกค้านะครับ ลูกค้าก็คือคนทั่วไปที่เขาไม่ได้ยึดอาชีพเป็นช่างเหมือนคุณ เขาเอาเวลาไปทำงานอย่างอื่น ในเมื่อคุณเลือกยึดอาชีพ...คนซ่อมรถ...นี้แล้วคุณไม่ควรเอารถของลูกค้าไปทำสุ่มสี่สุ่มห้า แล้วมาทำหน้าโกหกไอ้โน้นไม่ดี ไอ้นี้มาอาการ ไอ้นี้ใกล้จะเสีย ไอ้นี้เสียแล้ว ร้านผมมีขาย555+(วิ่งอะไหล่ร้านอื่น) คุณต้องเปลี่ยน
    ถ้าคุณซ่อมไม่เป็นเปลี่ยนไม่ถูก ก็เลิกทำอาชีพนี้เสียมันเสียเวลาคุณ...คนซ่อมรถ.. เข้าใจบ่555

11 พ.ย. 2011 , 21:00:33 น

ชัช

นี่ยังดีที่ทำ...มั่วหรือไม่ก็ทำงาน...เรื่องช่างนี่ผมยอมรับที่มีช่างหากินง่ายๆ แต่นี่ไม่ใช่ช่างโฟล์กนะครับ รับรถทุกชนิดชื่อช่างพร อยู่ในบางใหญ่ซิตี้ รถผมต้องสตาร์ทน้ำมันถึงจะต่อไปด้วยแกสได้ เปอโยต์405  แฟนผมใช้รถอย่างเดียว ไม่เติมอะไรทั้งนั้น ผมเอามาใช้น้ำมันหมดสตาร์ทไม่ติด ไปซื้อน้ำมันมา 2 แกลลอน 500 บาทต้องโชคน้ำมันคนเดียวทำไม่ได้ อ้ายช่างเฮงซวยก็โผล่มาแนะนำตัว " มีอะไรให้ช่วยไหมครับ " ก็บอกว่าช่วยโขคน้ำมันหน่อย  มันว่าเรียกลูกมันมาช่วยดีกว่า ผมก็ขับโฟล์กไปทิ้งรถไว้ห่างจากบ้านนิดหน่อย กลับมามันล้างคาบู ผมว่ทำไม ต้องล้าง มันอ้างโน้นนี่ นัดอีก2 วันมารับรถ พอไป มันหายไปอีก 3 วันถึงมาเปิดร้าน รวม5 วัน มันคิดค่าน้ำมันรถลองรถอีก500 ค่าล้างคาบู 1200 ค่าทำงานนอกสถานที่ 500 ค่าหัวเทียนหัวละ 120+4 ค่าแรง 1500 ดูรายการซิครับ น้ำมันที่ผมเติมไป 500 และแกสอีกเต็มถัง หายเกลี้ยงเลยครับ ยังมีหน้ามาเอาค่าน้ำมันลองรถอีก ทะเลาะกันขึ้นโรงพักเลยครับ ...ใจเย็นๆผมโดนหนักกว่าคุณเลย.......
    12 พ.ย. 2011 , 00:34:57 น

คนซ่อมรถ

ถึงคุณนนท์

ผมว่าคุณนนท์ควรจะอ่านทุกๆความคิดเห็นให้ดีๆ แล้วใช้ปัญญาในการแก้ปัญหาให้มากกว่านี้นะครับ

ดูจากการตอบความคิดเห็น ผมก็รู้เลยว่าคุณไม่ค่อยพิจารณาข้อความให้ดีๆ แล้วตีความผิดๆ ทำให้คุณเข้าใจผิด แล้วการแก้ปัญหาก็ผิดไปด้วย เหมือนกับเรื่องรถแหละครับ

อย่างแรกเลย แค่คุณอ่านความเห็นผม คุณก็เหมาว่าผมต้องเป็นช่าง

ขอถามหน่อย คุณใช้ตรงไหนของข้อความที่ใช้ในการอธิบายและสรุปว่าผมต้องเป็นช่างซ่อมรถ

แค่ผมใช้ชื่อว่า "คนซ่อมรถ" แค่นี้คุณก็เหมาว่า คนที่ซ่อมรถได้ต้องเป็นช่างที่เอารถคนอื่นมาซ่อมแล้วก็รับเงิน

ผมว่าคุณมองโลกแคบไปนะครับ

ผมยอมรับว่าผมพอซ่อมรถได้ แต่ผมไม่เคยรับรถของคนอื่นมาซ่อมแล้วก็รับค่าแรงใดๆทั้งสิ้นเลยครับ

แค่นี้ผมก็รู้แล้วครับว่าคุณแก้ปัญหาต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องรถ หรือเรื่องอื่นๆยังไง

ดังนั้นผมไม่ขออธิบายหรือชี้แจงในสิ่งที่คุณนนท์เข้าใจผิดแล้วก็ทำเป็นพูดซะยืดยาวให้เสียเวลาหรอกครับ

ถ้าคุณซ่อมไม่เป็นเปลี่ยนไม่ถูก แล้วยังไปโทษคนอื่นโดยไม่รู้จักคิดแก้ปัญหาให้เป็น ก็เลิกขับรถไปเลยเสียดีกว่า มันเสียเวลาคุณ...นนท์.. เข้าใจบ่555

12 พ.ย. 2011 , 09:39:55 น

เวนโต้

ผมว่าอย่าไปโทษช่างเลยครับ

โทษตัวคุณเองดีกว่า ที่ซ่อมรถตัวเองไม่ได้

ต้องไปพึ่งพาคนอื่น พอไม่ถูกใจ ก็ไปว่าเค้า

ลูกค้าแบบนี้ ช่างที่ไหนก็ไม่อยากรับหรอกครับ

เหมือนที่ช่างหลายๆคนบอกไว้ในกระทู้นี้

http://vwthai.hypermart.net/Clubhouse/46707.html

ถึงคุณคนซ่อมรถ

คุณโพสข้อความนี้ ถ้าผมเป็นคนนนท์ ผมก็คงคิดเหมือนคุณนนท์แหละครับ

12 พ.ย. 2011 , 11:05:40 น

นนท์

เอาละครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นสำหรับคนใช้รถหน่อยครับ คนที่ใช้รถจะได้มีความรู้เกี่ยวช่างป้องกันตัว อู่ไหนดีซ่อมจบก็ดีแล้ว
    แต่ว่าไปเสียเวลาอู่ลองผิดลองถูกเนี้ยเสียเวลาเสียเงิน
    ผมเชื่อว่าคนใช้รถก็ไม่อยากเจอช่างซ่อมรถที่ลองผิดลองถูกและโกหกเหมือนเชียนพระ
    และส่วนใหญ่ที่แสดงกระทู้ข้างบนเนี้ยที่ไม่เห็นด้วย ผมตัดสินเลย ว่าเป็นช่าง

12 พ.ย. 2011 , 11:30:59 น

นนท์

แล้วคุณ คนซ่อมรถ ถ้าคุณไม่ใช่ช่างแล้วมาแสดงความคิดเห็นทำมั้ย งง หรือว่าคุณคือคนใช้รถที่เข้าข้างช่างลองผิดลองถูกแล้วขับไปให้ช่างหลอกอีกเพื่อที่จะเก็บเกี่ยวความรู้ก็ไม่ว่ากัน เพราะผมเห็นอาการคุณแล้วคุณกำลังหัดจะเป็นช่างลองผิดลองถูก เหมือนตอนเนี้ยที่คุณบอกว่า ผมคือคนซ่อมรถ ผมไม่ใช่ช่าง อีกหน่อยคุณก็เปิดอู่ได้
    หรือว่าเป็นลูกศิษย์ช่างโจ้สวนผัก ใกล้ทางรกไฟใช่มั้ย ช่างโจ้ก็เว้าอีสานนี้ ผมฟังไม่รู้เรื่อง แต่จริงๆแล้วคุณเก่งนะ คนซ่อมรถ ที่กล้าลองผิดลองถูกกับรถตนเอง แต่ผมไม่เอาหรอกผมไม่ว่างอย่างคุณที่จะเอาเวลาทั้งวันมาลองผิดลองถูกกับรถคุณเอง มีงานทำ มีหน้าที่อย่างอื่น ไม่ใช่ คนซ่อมรถ หรือหัดเป็นช่าง

ปล.ถ้าไม่เก่งจริงอย่าคิดจะลองกับเยอรมัน มันเทียบกับญีปุ่นไม่ได้

12 พ.ย. 2011 , 11:47:39 น

คนซ่อมรถ

คุณอย่าเอาความสามารถของตัวเองไปเทียบคนอื่นเลยครับ

แค่นี้ผมก็รู้แล้วครับ ว่าคุณเสียเวลาในการแก้ปัญหาแต่ละอย่างขนาดไหน

ถ้าคุณรู้จักคิดอีกสักหน่อย เวลาที่คุณว่าง มันคงไม่เปล่าประโยชน์แบบนี้หรอกครับ

ปล. บังเอิญรถผมที่ใช้ลองผิดลองถูก(ใช้เวลาแค่นิดเดียว ไม่นานเหมือนใครบางคน) มีแต่เยอรมันทั้งนั้นเลย สงสัยญี่ปุ่นจะยากเกินไปเลยเทียบกันไม่ได้ 555

12 พ.ย. 2011 , 12:09:12 น

ต้นvr6

ช่างแต่ละคนไม่เหมือนกันครับมั่วก็มีเก่งก็มีไม่จำต้องเป็นช่างซ่อมโฟล์คหรอกครับอย่างของผมรถสตาทไม่ติดขั่วแบตหลวมไฟชาจไม่ค่อยเข้าเลยเปลี่ยนไดชาจให้ตัวสบายไป555
    12 พ.ย. 2011 , 13:04:20 น

ต้นvr6

รถผมเข้าอู่จนเมียอยากบอกเลิกบางครั้งช่างก็มึนไปบ้างหลงทางไปบ้างแต่เขาไม่เคยยอมแพ้ผมก็เลยไม่ยอมแพ้จนบางครั้งช่างบอกว่ามีตังส์แล้วค่อยมาให้ผมว่าช่างไม่ใช่เทพมาจุติหรอกครับเหมือนหมอไม่ได้รักษาหายทุกโรค..ทุกวันนี้ผมมีช่างแค่คนเดียว
    12 พ.ย. 2011 , 13:20:17 น

นนท์

คนซ่อมรถ คุณยอมรับแล้วใช่มั้ยว่า คุณเป็นช่างซ่อมรถ ผมเอาข้อความข้างบนที่คุณพิมพ์มาให้อ่านใหม่ "เยอรมันทั้งนั้นเลย" อึมม..และก็ใช้วิธีลองผิดลองถูกของลูกค้าตามเคย

ปล. บังเอิญรถผมที่ใช้ลองผิดลองถูก(ใช้เวลาแค่นิดเดียว ไม่นานเหมือนใครบางคน) มีแต่เยอรมันทั้งนั้นเลย สงสัยญี่ปุ่นจะยากเกินไปเลยเทียบกันไม่ได้ 555

อู่คุณเปิดแถวใหนครับ

อ่านแล้วใช่มั้ยครับ คนที่ใช้รถด้วยกัน ระวังตัวด้วยนะครับ อันตรายมาก กับช่างซ่อมรถแบบนี้

12 พ.ย. 2011 , 15:44:37 น

ช่างเถอะ

สรุปว่าคนมีรถหรือใช้รถทุกๆคนนั้น ควรจะมีความเข้าใจหรือศึกษาในเรื่องของเครื่องจักรเครื่องยนต์กันบ้าง....เวลานำรถเข้าซ่อมจะได้แจ้งอาการช่างได้ถูกและใกล้ความเป็นจริงมากที่สุดอันนี้สำคัญมากๆ....ควรสังเกตุอาการของรถยนต์ที่ใช้งานทุกวัน...เมื่อมีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นควรนำรถเข้าตรวจเช็คโดยทันที...เพื่อดำเนินการซ่อมแซมแก้ไขให้อยู่ในสภาพเดิม....แต่บางท่านไม่สนใจที่จะนำเข้าซ่อมแซม....จนกระทั่งเกิดความเสียหายต่อเนื่องต้องเปลี่ยนอะไหล่หลายๆชิ้น....แต่ไม่ตำหนิตัวเอง....ไปตำหนิรถ...รุ่นโน้นหรือรุ่นนี้แมร่งไม่ดีอย่าไปซื้อมาใช้...ม้นไม่ดีอย่างนี้อย่างนั้น...นี่แหละครับมนุษย์.....ทุกๆท่านควรตำหนิหรือโทษตัวท่านเองดีกว่าเพราะท่านต้องยอมรับในผลลัพธ์...ในสิ่งที่ท่านเลือกครับ...โทษใครไม่ได้....รถผมเข้าซ่อมที่ศูนย์และอู่ข้างนอก...ทุกๆครั้งที่มีการเปลี่ยนอะไหล่หรือซ่อมแซมอะไรก็ตาม...ผมจะสอบถามถึงสาเหตุของความเสียหายเพื่อนำมาประมวลผลว่าอะไรเป็นสาเหตุเพื่อหลีกเลี่ยงครับ...
    เป็นความเห็นส่วนตัวและไม่ได้ตำหนิใครนะครับ....

12 พ.ย. 2011 , 20:18:28 น

vento magmai

ใช่เลยช่างเหอะพวกใช้อย่างเดียวไม่สนใจดูแลรถยี่ฟ้อไหนมันก็ห่วยหมดแหละครับ

13 พ.ย. 2011 , 09:58:49 น

เป้

ถ้าช่างมีความรู้ก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเจอช่างมั่ว ช่างเก่งจองจะเอาเงินมั่ว ต้องเสียเงิน เสียรถ เสียความรู้สึก อาการเสียแก้ไม่หายอีกต่างหาก ถ้าเข้าไปแก้ไขอีก ยิ่งมั่วไปกันใหญ่อีก มีมั้ยครับช่างที่มีความรู้
    13 พ.ย. 2011 , 11:00:49 น