• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามข้อเสียของ B5.5  (อ่าน 1833 ครั้ง)

สนใจ

• บุคคลทั่วไป
    อยากถามข้อเสียของ B5.5
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:47:37 am »
    ได้ฟังจากนายช่างคนนึง เขาบอกว่าชิ้นส่วนภายในของรุ่นนี้เป็นข้อเสียอย่างแรง ไม่ขอแนะนำให้เล่น ทีนี้ผมก็อยากขอความเห็นเพื่อนๆที่เคยใช้หรือใช้อยู่ ยืนยันให้ทีครับว่ามันแย่ขนาดไหน มีวิธีดูแลยังไงบ้าง แล้วอัตราสิ้นเปลืองตัว 1.9Tdi ใช้งานในเมืองเป็นยังไง เพราะส่วนใหญ่บอกประหยัด แต่วิ่ง ตจว. หรือนอกเมืองกันเป็นหลัก  :)

ชัย

• Full Member
    Re: อยากถามข้อเสียของ B5.5
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 04:51:17 pm »
    รถเยอรมันหรืออาจจะรถยุโรปรุ่นปีแถวๆนั้นเจอปัญหาเหมือนกันหมดครับ. ทางโน้นอนุรักษ์โลกมาก. จึงบังคับให้ชิ้นส่วนต้องสลายตัวได้ง่าย เป็นผลให้ทั้ง VW, audi ,benz,BM มีรุ่นที่คอนโซลแตกหัก ลอก เหนียว.  แต่ไม่ใช่ว่ามันจะใช้งานไม่ได้ครับ. คนอื่นๆก็ใช้งานกันอยู่ครับ

เรื่องประหยัดนั้นจริงครับ ยิ่งถ้าวิ่งไกลยิ่งประหยัด. ล้อเดิมๆลมยางถูกต้อง วิ่งได้ใกล้ๆ 20 โล/ลิตรครับ ราคาดีเซลแค่ 30 บาทเองครับ. แต่ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆก็กินราวๆ 6-8 โล/ลิตร ขึ้นกับการติดครับ

localgame

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 05:11:30 pm »
    ภายในแตกหักก็เปลี่ยนใหม่ ซ่อมได้หนิครับ ไม่ต้องกลัว

วิธีรักษาก็ อย่าจอดตากแดดบ่อยๆ

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 08:40:04 pm »
    พลาสติกในรถก็มีมือจับ แต่เบิกศูนย์ ราคาไม่แพงมาก7ร้อยกว่าบาท ใช้ไปอีก หลายปี ส่วนคอนโซลก็ซ่อมได้ ราคาไม่แรงครับ บวกลบดูครับกับสมรรถนะรถและราคา

สนใจ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 01:36:03 pm »
    เพื่อนๆใช้บริการอู่ไหนกันบ้างครับ ผมอยู่แถวแคราย มีอู่ที่ดีแนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ :D

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 01:49:35 pm »
    ส่วนตัวผมว่าถ้าแถวนั้นก็แนะนำช่างเสน่ห์ดอนเมืองครับ เอาไว้เป็นทางเลือกเอาครับ 

สนใจ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 04:56:07 pm »
    ค้นเจอเดอะการาจแถวๆแจ้งวัฒนะนี่พอไหวมั๊ยคับ อู่นี้เป็นยังไงบ้าง

Diraeg-pas

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 11:01:47 am »
    แนะนำอีกที่ครับ เรดบลูเซอร์วิส แถวๆ4แยก คปอ ครับ

jay

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 11:26:18 am »
    กรุงเทพกรีฑา

แจ้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 04:33:01 pm »
    ผมใช้ TDi อยู่ ก็ปรกติดีครับ อุปกรณ์ภายในก็มีแตกหักบ้างนิดหน่อยก็ซ่อมเอา หน้าปัทม์ยังไม่เคยลอกเหนียว ดูแลตามปกติครับ ใช้งานดี อัตราเร่งดีมาก วิ่งทางไกลเยี่ยมแต่แนะนำให้ใช้ล้อ 15 หรือ 16 จะประหยัดกว่ามาก ขนาดผมใช้ล้อ 18 ก็ยังรู้สึกประหยัดเลยครับ อย่างที่คุณชัยว่าเลย ถ้าได้รถมาแบบเจ้าขอดูแลรถเป็นก็ไม่น่ากลัวครับ เราก็ดูแลตามปกติมีเรื่องเกียร์บ้าง เทอร์โบบ้าง นอกนั้นทั่วไป อะไหล่ไม่ได้แพงเกินเหตุ บางอย่างของญี่ปุ่นแพงกว่าอีก ข้อเสียน้อยกว่าข้อดี ส่วนเรื่องอู่แล้วแต่ผู้ใช้จะเลือกครับ แถวแครายตอนนี้ใกล้สุดก็อู่ในซอยสามัคคี ช่างฮัสซันตอนนี้มีช่างบัญชาจากอู่อิสระมาร่วมงานด้วย แถวแจ้งวัฒนะก็อย่างที่ถามผมซ่อมอยู่ประจำ แต่ผู้ใช้ต้องลองไปคุยไปซ่อมดูเองครับ ไม่กล้ารับประกันให้

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 06:52:16 pm »
    TDi ตอนนี้ราคาลงมาเรื่อยๆ
    รอ....ใจเย็น
    สักวัน

อู่ vw บางท่านว่าแล้วแต่ดวง ลองดูละกันตามที่แนะนำข้างบน ลองดู......