• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอู่ซ่อมโฟล์ค  (อ่าน 1823 ครั้ง)

yoong

• Newbie
    • *
    อยากทราบอู่ซ่อมโฟล์ค
    « เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:12:57 pm »
    เพิ่งซื้อโฟล์ค พาสสาท จีแอล มือสองมาครับน่าจะปี 96-97 ไม่แน่ใจ แต่มีน้ำมันเครื่องหยด อยากทราบว่าอู่ซ่อมโฟล์คแถว ๆ กระทรวงการคลัง ถนนพระราม 6 มีไหมครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 11:29:41 pm โดย yoong »

หะมู

• Hero Member
    Re: อยากทราบอู่ซ่อมโฟล์ค
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:50:26 am »
    อู่ซ่อมโฟล์กโดยตรง แถวๆ นั้น เกรงว่าจะไม่มีนะครับ นึกไม่ออกครับ ใกล้ที่สุดคงต้องเลยข้ามไปทางนนทบุรี งามวงศ์วาน แจ้งวัฒนะ แถวๆ นั้นจะเยอะหน่อย  ไม่ลองสอบถามเจ้าของเก่าเค้าดูก่อนล่ะครับ ว่าใช้บริการช่างที่่ไหน บางทีได้ช่างเก่าที่เคยดูแลรถมาก็ดี เพราะรู้ประวัติรถว่าเคยทำอะไรมาบ้าง บางทีช่างดีๆ อยู่ไกลเราก็อย่ารังเกียจเลยครับ อันนี้่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงลองฟังท่านอื่นดูก่อนนะครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 07:45:14 am »
    น้ำมันเครื่องหยด เป็นปัญหาคลาสสิคของรถ VW ช่วงปี 90+
    เพราะซีลเพลาข้อเหวี่ยงตัวหลังมันห่วย อาจจะเป็นด้วยการผสมวัสดุย่อยสลายตัวเอง
    เพื่อให้เป็นไปตามแนวคิด Green มันก็เลยเสื่อมสภาพเร็วกว่าที่ควร
    รถผมมันหยดมาตั้งแต่ซื้อ นี่ก็เกือบ 10 ปีแล้ว ยังไม่ได้ซ่อมตรงนี้  ;D
    เห็นหลายคันซ่อมไปไม่นานก็เป็นอีก ก็เลยไม่ซ่อม เช็คระดับน้ำมันเครื่อง เติมนิดหน่อย บ่อยๆ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:03:09 am »
    เสริมจากพี่ทั้งสอง ลองหาที่รั่วจริงว่ามาจากไหน ฝาครอบวาล์วก็เป็นสาเหตุได้ ของเพื่อนรั่วจากฝาครอบวาล์ว ทำเองได้ไม่ยาก ให้อู่ข้างบ้านเปลี่ยนให้ก็ได้ แต่ต้องรู้ก่อนว่ารั่วมาจากไหนครับ

แต่หากเป็นแบบพี่ช่างเหอะว่า ผมก็ว่าลองสู้กับมันดูระหว่าง คนเติมกับหยดดูสิว่าใครจะแน่กว่ากัน555

yoong

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:10:26 am »
    ขอบคุณทั้ง 3 ท่านมาก ๆ ครับที่ให้คำแนะนำ จะลองถามเจ้าของเก่าเขาดูก่อนครับ เผื่อจะได้ข้อมูลเพิ่มเติม