• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับรถน้ำท่วมครับ  (อ่าน 1572 ครั้ง)

8000

• Newbie
    • *
    อาจจะดูเก่าไปหน่อยแต่ไม๋รู้จะสายไปหรือเปล่า ผมมีคาราเวลt4จอดตั้งแต่น้ำท่วมปีก่อนนู้นจนถังตอนนี้ไม่ได้ลองสตาร์ทเครื่องแค่เข็นย้ายที่ตอนนี้ว่าจะทำใช้ละครับอยากจะรู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดีแล้วต้องเตรียมงบประมานไว้เท่าไหร่ครับผู้รู้ตอบทีครับ  ;D (ระดับน้ำเกือบจะแตะๆพื้นห้องโดยสารครับ)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 09:14:03 pm โดย 8000 »

หะมู

• Hero Member
    Re: อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับรถน้ำท่วมครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:09:54 pm »
    คาราเวล ที ๔ นี่ผมเคยขับแค่ครั้งสองครั้ง ต้องบอกว่าไม่มีประสบการณ์ แต่ถ้าพูดถึงน้ำท่วมล่ะก้อ ขอเสนอหน้าหน่อยเพราะปี ๕๔ เจอเข้าไปสี่คันรวดอัลติส. เต่า. ตู้แตงโม และกอล์ฟ แวเรี้ยนท์  คันแวเรี้ยนท์แช่สูงขนาดเหลืออีกฝ่ามือก็พ้นหน้าต่าง จัดว่าหนักสุดกว่าเพื่อน ตู้่แตงโมดีหน่อยที่สูง แต่น้ำก็ตามขึ้นไปเกือบถึงขอบล่างหน้าต่าง  อัลติสของลูกชายจอดคู่แตงโมน้ำสูงขนาดสปอยเล่อร์หลังโผล่นิดนึง ประกันบอกเอาทุนประกันเต็มไปเลย แตงโมแค่เอามาไล่น้ำในห้องเกียร์ น้ำมันเครื่อง ในถังน้ำมัน เปลี่ยนแบตฯ ก็วิ่งปร๋อ แต่เจ้าแวเรี้ยนท์นี่ยุ่งยากมาก ด้วยความทัีนสมัยของมันอะไรที่เป็นไฟฟ้า เป็นมอเตอร์ เสียหมด ทีแรกเกือบถอดใจขายทิ้่งแล้ว แต่ช่างพงษ์ทัดทานไว้บอกว่าน่าจะกู้กลับมาใช้ได้ ทิ้งไว้สามสี่เดือน ก็เกิดวิ่งได้แต่ไม่สมบูรณ์เหมือนก่อน กว่าจะเสร็จก็ไล่ตามแก้ก้นนาน เปลี่ยนหลายอย่าง อะไรที่เป็นกล่องเป็นมอเตอร์เสียหมด หมดไปเกือบสี่หมื่น ทุกวันนี้ก็ยังคอยเล็งอยู่ว่าอะไรจะแผลงฤทธิ์ต้องเปลี่ยนอีก แต่ก็ยังเชื่อมั่นนะครับ ใช้แล้วก็ชอบ อะไรที่พอรื้อพอทำเองได้ ผมก็ลุยเลย ผมว่ารถตู้คุณโดนแค่เกือบจะแตะพื้นห้องโดยสารน่าจะโอเคกว่านะครับ อุปกรณ์หลายอย่างน่าจะยังพอรอดพ้นจากหายนะ ทำไมทิ้งไว้นานละครับ ทางที่ดีให้ช่าง(โฟล์กโดยเฉพาะ) เค้าดูแลให้ดีกว่าครับ ให้เค้าเช็คและตีราคาดู (ยังไงก็คงต้องเผื่อเอาไว้ด้วย) น่าจะดีที่สุดครับ รถที่แช่น้ำทุกคันคงมีปัญหาไม่เหมือนกันหรอกครับ

dorn

Re: อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับรถน้ำท่วมครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 05:44:25 am »
    ถ้าเป็นไปตามที่บอกมาว่า แค่พื้นรถ แต่เนื่องจากจอดไว้นาน น่าจะไม่ยุ่งยากมากนัก ล้างระบบเบรคทั้ง 4 ล้อ

แบตน่าจะเสื่อม รีซีสแตนท์พัดลมไฟฟ้า(อยู่ที่กันชนด้านหน้า-น่าจะจมน้ำ)  เช็คชุดสายไฟที่อยู่ระดับพื้นห้องโดยสาร

ทั้งในห้องเครืองและใต้ท้องรถ เมื่อสายไฟโดนน้ำ น้ำจะเข้าตามข้อต่อ เกิดเป็นสนิมทองแดง ทำให้ไฟเดินไม่สะดวก

เกิดสนิมทองแดง สายไฟเกิดขาดไหม้ได้ (ระวังให้มากๆ ใส่ฟิวส์ตามมาตราฐานก็ช่วยป้องกันได้)

ความจริงเหมือนขับรถลุยน้ำในกรุงเทพ แต่ทิ้งไว้นาน  ก็ไม่น่าหนักใจเท่าไร

t 4 ของเพื่อนหลายคัน  จมน้ำถึงกระจกรถ ต้องถอดเป็นชิ้นๆทั้งคัน เพิ่งจะทำเสร็จก่อนไป TRIP เหนือนี้เอง

เอาใจช่วย สวัสดีปีใหม่ด้วยครับ

8000

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 10:00:46 am »
    ตอนนี้รถจอดอยู่พุฑมนทลสาย2ครับพอจะแนะนำอู่ได้ไหมครับจะทำเอามาใช้ที่ลพบุรีครับ ;

aaa

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 10:31:30 am »
    จากประสบการณ์ตรง รถโอเปิล corsa โดนน้ำเข้าจนถึงพรม จอดแช่จนน้ำหลายเดือน ค่าซ่อมอยู่ประมาณ 15000 - 30000 ของผมน้ำไปขังในฟกม้อพักท่อไอ้เสียหลายลิตร ตอนไปลากนี้แทบเป็นลม น้ำไหนออกตั้งแต่บ้านยันอู่ 

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:00:15 am »
    ที่จริงละแวกสายสองมีอู่โฟล์คสองสามอู่ แต่ดันชำนาญเฉพาะโฟล์กแอร์คูลซะนี่ ที่ซ่อมเครื่องน้ำมีห่างออกไป
    - อู่อ้วนมอเตอร์โฟล์ค อยู่เพชรเกษม เยื้องร.พ. ผิวหนังภูมิแพ้ โทร. ๐๒-๔๕๗ ๗๙๙๘
    - อู่หรั่งเซอร์วิส อยู่ถ.เทอดไท ๕๙/๑ โทร. ๐๒-๔๕๗ ๓๐๗๗
    - อู่เอส.เจ. เซอร์วิส ถ.กาญจนาภิเษก เยื้องๆ กับเนติบัญฑิตยสภา ช่างจ้ำ ๐๘๙-๐๒๕ ๒๘๑๒
    - อู่เก้าแสนเซอร์วิส อยู่ปากทางพุทฑมณฑล สาย ๕ หลังตลาดเก้าแสน ช่างพงษ์ ๐๘๗-๖๗๐ ๖๖๖๕
    ยังไงก็ลองติดต่อสอบถามดูนะครับ ดีหรือไม่ดีต้องพิจารณาเอง แล้วไม่ทราบเดิมคุณใช้บริการที่ไหนอยู่ หรือว่าเพิ่งได้รถมาครับ

8000

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:54:51 am »
    พอดีจะรับมาดูแลต่อจากพ่อน่ะครับเพราะเคยไปลองขับแล้วรู้สึกชอบเห็นจอดทิ้งไว้เฉยๆตั้งแต่น้ำท่วมเลยขอซะเลย
    ลองๆถามประวัติจากพ่อดูแล้วเห็นว่าเพิ่งไปวางเครื่องมาใหม่ก่อนน้ำท่วมไม่กี่เดือนที่อู่ช่างจ้ำครับก็คงต้องส่งให้หมอประจำตัวรักษาละ ;D