• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ๒  (อ่าน 1940 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    อยากทราบว่า ๒
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 03:00:49 pm »
    ฮัลโหล เทส .... ฮัลโหล เทส .... เอ่อ  คือว่า เห็นเค้าแนะนำว่าเราควรเปลี่ยนน้ำมันเบรกทุก ๓.๐๐๐ กม. หรือทุกๆ ๒ ปี  เลยอยากถามว่ามีใครทำแบบนี้บ้างป่าว ของผมไม่เคยเปลี่ยนเลย (ตอนใช้รุ่นเก่าก็ไม่เคย) ยกเว้นว่าต้องซ่อมโอเวอร์ฮอลเบรกใหม่หมด อะไรเทือกนั้น  พอดีเห็นอู่เค้าโฆษณาว่าบริการเปลี่ยนของเหลวทุกชนิดฟรี (ค่าแรง) ยกเว้นเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรก เลยสงสัยว่า
    - การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรก ยุ่งยาก ซับซ้อนกว่าการเปลี่ยนถ่ายน้ำัมันเครื่อง/เกียร์ หรือครับ
    - ความจำเป็นในการเปลี่ยนถ่ายตามที่เค้ากำหนด เราควรให้ความสำคัญขนาดไหน
    - ในรถคันเก่า (เต่า/ตู้แตงโม) ของผมหน้าดีส หลังดรัม ใช้น้ำมันเอเต้จุกสีฟ้า น่าจะดอท ๓ ผมไม่เคยเปลี่ยนอย่างว่า
       ในกอลฟ์แวเรี้ยนท์ ปัจจุบันใช้ ดอท ๔ จุกเหลือง ควรเปลี่ยนตามระยะที่ว่าไม๊ครับ
    พักนี้ยังไม่มีโอกาสแวะเวียนไปหาช่าง เลยอยากฟังเป็นฟามรู้จากเพื่อนๆ ก่อนครับ ขอบคุณครับ

dorn

Re: อยากทราบว่า ๒
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:12:44 pm »
    ไม่มีความรู้.......แวะเข้ามา  ฮัลโหลเทส.....เอ่อ  ยังอยู่  ไม่ใช่  เอาอยู่

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 01:04:09 pm »
    อยากทราบว่า....
    ทีหลังจะถามอะไรก็ตั้งคำถามซะเลยจะเป็นไร?
    ถ้าทุกคนตั้งคำถาม... อยากทราบว่า... มีใครรู้ไหม? ช่วยผมที 3... ทำไมเป็นยังงี้...ตายแล้ว 20...อะไรนี่...
    เวลาเสิร์ชหาหัวข้อที่ต้องการจะเจอคำตอบที่อยากรู้ได้ยังไง?

เรื่องน้ำมันเบรค ไม่ใช่ 3,000 กม.แน่ๆ พวกวิ่งขายของต่างจังหวัดบางทีวิ่งรอบเดียวก็เกินแล้ว
    ปกติเขาแนะนำให้เปลี่ยนทุกๆ 1 ปี เพราะน้ำมันเบรคจะเสื่อมจากความชื้นเข้าไปแทรก
    ต้องเปลี่ยนแบบเติม - ไล่ทิ้ง พอคะเนว่าทั่ว
    แต่แทบไม่มีใครเปลี่ยนกันหรอก จะเปลี่ยนก็ตอนซ่อมระบบเบรคเท่านั้นเอง
    ถ้าเปลี่ยนทุกๆ 3 ปี ก็น่าจะนับว่าหรูมากแล้ว

หะมู

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 01:03:19 am »
    ขออภัย พิมพ์เร็วไปนิดนึง ที่จริงตั้งใจจะพิมพ์ ๓๐.๐๐๐ กม. หรือทุก ๒ ปี (๒๔ เดือน) เจ้ากรรมจริง พิมพ์เร็วไปหน่อยตก ๐ ไปตัวนึง ขอบคุณครับ

โอ๊ต

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 09:30:09 am »
    555 พี่หะมู ผมก็อยากทราบเหมือนกัน  :)

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 04:49:04 pm »
    หัวข้อเก่า แต่คำถามใหม่
    ๑.  สเคิร์ทข้างชายน้ำด้านล่างของกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ปี ๙๗ มีความยาวเท่ากับของกอล์ฟ รุ่นธรรมดา หรือไม่ครับ
         ใช้แทนกันได้ไม๊ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

๒.  แผงประตูสำหรับ กอล์ฟ. เวนโต้ ทั้งหน้าหลังรวม ๔ บาน สามารถเอามาใส่กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ได้ไม๊ครับ หรือ
         ต้องดัดแปลงอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Wesick

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 07:56:11 pm »
    ตอบแบบไม่ตรงคำถามสักเท่าไหร่.... ;D

จะบอกว่า....ตั้งแต่ขี่รถมา....ไม่เคย...ไปยุ่งกะน้ำมันเบรค..น้ำมันครัทช์เลย...

แต่ก็ยังเบรคได้อยู่...หรือผมขี่ช้า.... :)

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 12:10:43 am »
    อ๋อ คุณ Wesick ไปดูที่ผมโพสถามตอนแรก ผมพอได้ข้อมูลจากช่างเหอะแล้่ว แต่ขอเตือนว่ายังไงก็หาเวลาเหลือบมองดูบ้างนะครับว่ามันยังคงที่ระดับเดิมหรือเปล่า  ส่วนการถ่ายน้ำมันเบรกถ้าช่างมีเครื่องถ่ายแบบมีหลอดแก้วดูดถ่ายก็ไม่ยุ่งยากครับ

ผมเปิดกระทู้"อยากทราบว่า" ทิ้งไว้เผื่อจะถามอะไรต่อ ตอนนี้ก็อยากทราบเรื่องขนาดความยาวของสเคิร์ท และแผงปิดประตู ถ้าเพื่อนท่านใดพอแนะนำได้ก็กรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ