• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า.....  (อ่าน 12154 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    Re: อยากทราบว่า.....
    « ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:05:44 am »
    ผมยังไม่มีข้อมูลของร้านประเภทเซียงกงที่ขายชิ้นส่วนจากญี่ปุ่น แต่มีผู้ค้า(อิสระ) จากเว๊ป vwwatercoolerclub ที่คุณ Golf 3 Van น่าจะลองโทรสอบถามเรื่องกระจกหน้าที่มองหาอยู่ (ของแท้เก่าจากญี่ปุ่น)
    - คุณเสน่ห์ คนเล่นคลื่น โทร. ๐๘๑-๗๓๕ ๒๔๗๑
    - คุณเรืองยุทธ โทร. ๐๘๑-๖๑๗ ๒๔๑๓
    - คุณเพชร โทร. ๐๘๗-๔๙๗ ๐๐๐๖
    - คุณนัท โทร. ๐๘๐-๔๔๑ ๑๙๐๒
    - คุณแม๊ก โทร. ๐๘๑-๔๙๕ ๑๒๓๖
    - คุณมนตรี โทร. ๐๘๑-๖๔๙ ๑๖๙๐
    - คุณเล็ก โทร. ๐๘๓-๘๑๙ ๓๔๐๔
    ไม่ทราบว่าคุณได้เคยลองสอบถามแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ลองดูนะครับ ถ้าได้จากแหล่งไหนก้อบอกด้วยนา ลูกพี่จะได้ทราบด้วยเผื่อต่อไปลูกพี่จะหาบ้าง อิ อิ

dorn

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:21:31 am »
    คุณหะมูครับ  ข้อมูลเยอะนะครับ ดีครับ เอื้อเฟื้อให้ได้หลายๆท่าน

หะมู

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:32:04 pm »
    ก้อช่วยๆ กันไปครับ ผมมันก็ชอบจะจัดการงานนอกสั่งกะเค้าไปทัี่ว อดไม่ได้ เจออะไรที่เราชอบ เราสนใจก็จดเอาไว้ครับ  หัวอกคนใช้รถแค่นั่งรถบิดกุญแจ(สำหรับโฟล์กรุ่นเรานะ) ถ้ามันติดชึ่งก็เข้าเกียร์เดินหน้าไป แต่ถ้าบิดแล้วมันไม่ยอมติดเราจะนึกฉุนทันที อารายว่ะ ยิ่งไม่มีรถใช้นานๆ ยิ่งหงุดหงิด ได้กับตัวตอนรถจมน้ำไม่มีรถใช้ (นิสัยเสีย) เพื่อนผมมันใช้นิสสัน เทอเรน หนูกัดสายกล่องเอบีเอสเสีย มันหัวเสียบอกต้องซื้อใหม่ลูกละเจ็ดหมื่นกระมั่ง ต้องสั่งที่สิงคโปร์ด้วย ไอ้ผมก็ใช้ความคิดเดียวกับพวกคอโฟล์กว่าแน่ใจหรือ ลองหาที่เซียงกงก่อน มันก็ไม่เชื่อ ผมมาหาในกูเกิลเจอเว๊ปของรถนิสสัน เทอเรนคลับ บอกให้มันไปเข้าพวกเค้าซะจะได้ข้อมูลดีกว่า มันเองยังไม่รู้เลย มันไม่เคยรู้ว่าเค้ามีคลับกันอยู่ แบบนี้แหละครับ

หะมู

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:36:37 pm »
    แก้ไขนิดนึงครับ รถเพื่อนคือนิสสัน เอ็กซ์เทรล ครับไม่ใช่รุ่นเทอเรน

หะมู

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:39:55 pm »
    วันนี้กำลังขับรถอยู่แถวสามเสน ฝนตกซะงั้น ทีแรกก็ลงเป็นละออง พอมีหยดน้ำเกาะกระจก ไปๆ ก็หนาเม็ดขึ้นแต่ไม่จัดว่าตกจั่กๆ ประมาณว่ายังพอเปิดแง้มกระจกขับได้ แต่ที่เพิ่งสังเกตคือมีไอน้ำระเหยขึ้นจากหน้าฝากระโปรง เข้าใจว่าฝากระโปรงหน้าคงจะร้อนมาก พอน้ำฝนตกกระทบก็กลายเป็นไอเลย ก้อเคยขับผ่านฝนหนักๆ มาแล้วแต่ไม่เคยสังเกต ตอนนี้ปราสาทเสียซะแล้ว แต่รถก็ขับได้ปกติดีครับ ไม่พยศ อยาทราบว่าอาการแบบนี้ธรรมดาหรือเปล่า เป็นลางบอกได้ไม๊ว่าความร้อนผิดปกติหรือเปล่า ใครทราบ หรือเป็นเหมือนกัน วานบอกหน่อยเถอะครับ ขอบคุณครับ

dorn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:20:28 am »
    มีแผ่น insulation ปิดด้านในฝากระโปงหรือเปล่า? ช่วยกันความร้อนที่ฝากระโปรงได้มาก อาการดังกล่าวไม่น่าจะมีนะครับถ้าใช้แผ่นกันความร้อนติด  และ ยังใช้รักษาสีที่หน้ากระโปรงรถด้วย

หะมู

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 01:52:05 pm »
    รถผมไม่มีแผ่นกันความร้อนครับ โล่งแบบเดิมๆ  แต่สงสัยว่าหลังขึ้นจากน้ำนี่ มันติดเชื้่ออะไรมารึเปล่าน่ะครับ พยายามนึกว่ามันเคยเป็นแบบนี้ไม๊ ก้อคิดเข้้าข้างตัวเองว่าไม่น่าจะเคยเป็น เพราะได้รถมาตอนเดือนพฤศจิกายนปี ๕๓ ก่อนจมน้ำก้อมีขับตากฝนนี่นา ทำไมไม่เคยสังเกตเห็นมาก่อนนะ  ทีแรกที่เห็นนึกตกใจว่าสงสัยห้องเครื่องมีปัญหา สายไฟช๊อตหรือคอมแอร์พังแบบคราวก่อน แต่นั่งสังเกตดูทุกอย่างก็ทำงานได้ดีอยู่ เข็มความร้อนก็ไม่เกิน ๙๐ ไฟเตือนก็ไม่มี พยายามมองรถอื่นร่วมถนนว่าจะเป็นเหมือนเราไม๊ก็มองไม่ถนัด เป็นไปได้ไม๊ว่าเพราะรถติดไม่ค่อยเคลื่อนตัวเท่าไร หรือฝนตกไม่หนักพอที่จะระบายความร้อนที่ผิวกระโปรงหน้า คงตองลองใหม่คราวหน้าล่ะครับ แต่ถ้าไงใครเป็นเหมือนกันก็รบกวนบอกด้วยจะได้คลายกังวลครับ ขอบคุณ

dorn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:17:23 pm »
    อยู่กระทู้ของคุณหะมู ดีกว่า    ไม่ค่อยดุเดือด  แต่ที่แน่ๆ  ......อยากทราบว่า......จะมีอะไรอีกเนอะ(ไม่เอาเรื่องนะ)

รถมีปัญหาก็หาข้อมูลในเวป เพื่อเป็นข้อมูลแจ้งให้ช่างแก้ไขได้ง่ายขึ้น  ดีกว่าเนอะ  ส่วนช่าง ก็ช่างใครช่างมัน(ท่าน)

(ช่างที่ตัวเองชอบ) อย่าเข้าใจผิดนะ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนก่อน ถึงจะขอความช่วยเหลือจากคนอื่น

หะมู

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:31:26 pm »
    โอยผมกัวนะ ดูเหมือนมีคุณกับผมเท่านั้น วันๆ เที่ยวจอดไปแทบทุกกระทู้ นี่คุณจะหนีแถวเขตร้อนๆ มาแหมะกระทู้ผมอีก หน้าหม้อผมก็ร้อนพอแล้วนะ ฮิ ฮิ ถ้าชอบหนุกหนานการมุ้งล่ะก้อ เชิญเลยครับ อย่าพาความร้อนมาเพิ่มอีกล่ะ  กระทู้นี้ผมเปิดไว้ขอความช่วยเหลือน่ะครับ เมื่อตะกี้พอโพสเสร็จก็ใช้รถไปอ้อมน้อย เปิดเช็คดูก่อนวิ่ง เจอน้ำมันเครื่องพร่องไปหน่อย น้ำอีกนิดนึง น่ากลัวทั้งคู่นี่แหละจำเลย แต่ก้อกะว่าจะกำจััดจุดอ่อนอยู่แล้ว ทนพิมพ์แบ๊งค์ตากแดดอีกสักหน่อยคงได้ไปหาหมอทำรีแพร์สักที เท่าที่ทราบตอนนี้ ยางโอริงที่กล่องระบายความร้อนน้ำมันเกียร์รั่ว แร๊คพวงมาลัยท่าจะมีจุดรั่วทำให้น้ำมันเพาเวอร์รั่ว แต่ขนาดไม่สมบูรณ์อย่างนี้เค้ายังโลดแล่นได้น่าประทับใจจริงๆ ครับ

หมายเหตุ ขณะนั่งโพสนี่ดูแก้ว พงศ์ประยูร ต่อยกะรัสเซียไปด้วย แล้วก็ชนะสมใจคนไทยครับ ไชโย ขอบคุณนักกีฬาไทยทุกคน แพ้มาก็ไม่เป็นไรครับ เวลาที่เค้าแข่งผมว่าหัวใจคนไทยทุกคนเป็นหนึ่งเดียวครับ มองไปที่หน้าจอเหมือนกันหมด (พอแข่งจบแล้วค่อยหันมาแยกเขี้ยวใส่กันใหม่ แหง่ง แหง่ง)

dorn

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:54:28 pm »
    วงเล็บสุดท้ายเห็นจะจริงๆๆๆๆๆ

vw vento 16 วาวล์

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:28:44 pm »
    มีแผ่น insulation ปิดด้านในฝากระโปงหรือเปล่า? ช่วยกันความร้อนที่ฝากระโปรงได้มาก อาการดังกล่าวไม่น่าจะมีนะครับถ้าใช้แผ่นกันความร้อนติด  และ ยังใช้รักษาสีที่หน้ากระโปรงรถด้วย      ถูกต้องนะครับ  โดนละอองฝน คงไม่แรงเลยเกิด ไอ  คล้ายเปลวแดดบนถนน  ยางโอลิง  ลองเทียบเอาน่าจะใช้ใด้นะ  ถ้าทำเอง  อย่าลืมใช้ด้ามต่อนะครับ  ผมเอาประแจ L มาตัดแล้วใช้ด้ามต่อ  น่าจะใช้4ตัวนะ  ถ้าจำไม่ผิด   ;D

หะมู

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:05:57 pm »
    ขอบคุณคุณ vw vento 16 วาวล์ ยางโอริงก้อกะว่าจะเอาไปหาเทียบดูครับ ได้ตัวอย่างมาแล้ว แต่ที่ยังกังวลคือได้ทราบว่า มันมีตัวด้านบนกับตัวด้านล่างด้วย ไม่เหมือนกัน ตัวล่างอ้วนกว่า แต่ยังไงก็คงไม่ลงมือเองครับ ถ้าได้ยางมาค่อยเอาไปให้ช่าง ผมว่าให้คนที่เค้าทำอยู่บ่อยๆ จัดการให้ดีก่า แล้วเรายืนดูจะได้รู้ว่าควรทำอย่างไร ทำเองแต่แรกกลัวเยอรมันทำเกินมาครับ มันน่าจะละเอียดละออกว่างัีดช่องแอร์เอง แหะ แหะ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:38:06 am »
    เหตุการมมันบังคับ  เปิดฝาหม้อพักออกมา  อย่างกะ  ชานมเลย   ด้วยความกลัวว่าเดี๋ยวเกียร์พัง  และไกลอู่ด้วย ช่างvw แท้ๆ  เลยต้องสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนเอง   ของผมออยแตกน่ะครับ   ดีที่เห็นไว   :)

dorn

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:19:13 am »
    คุณ vento 16 vaule ครับ เท่าทีได้อ่านใน web  oil gear พัง ซื้อของมาเปลี่ยนอย่างเดียวไม่ได้  ต้องล้างน้ำมัน gear ที่อยู่ในระบบหล่อเย็นให้หมด ไม่มีสีขาวในระบบก่อน  จึงจะใส่ตัวใหม่เข้าไป 
    หรืออีกทางหนึ่ง ก็เปลี่ยนเป็น oil อากาศไปเลย  หมดปัญหาเรื่อง oil gear รั่วอีกเลย

ลองคิดดูครับเปรียบเทียบ งบประมาณน้ำกับอากาศ ค่าหน่วยกิจน้องหนูไปอีกแล้ว(อดทนต่อไป)

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:37:21 am »
    ถูกครับ ต้องล้างระบบหล่อเย็นด้วย  หมดกับ น้องซัน  ไปหลายเลย    เติม สต๊าส์ ล้าง อยู่หลายยก  เหนื่อย มวากกกกก    >:(