• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า.....  (อ่าน 12144 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    Re: อยากทราบว่า.....
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:47:18 pm »
    หลังจากทราบวิธีถอดช่องแอร์แล้ว ตอนนี้ก็มองหาต่อไปอีกว่าจะงัด แงะ แกะ ถอดอะไรต่อดี เงยหน้าขึ้นมาก็เจอกับที่บังแดดพอดี สภาพมันมีรอยด่างดวงจากน้องน้ำติดอยู่ ลองทำความสะอาดดูแล้วค่อยมีราศีขึ้นหน่อย แต่พอพับด้านในออกมาดู ปรากฏว่ากระจกแต่งหน้าไม่สวยเลย อันนี้ไม่นับว่าของเดิมตอนได้มาเขี้ยวฝาพับปิดมันหักทั้งสองชุดเลย แต่สำหรับผมไม่เป็นไร ศรีทนได้ ไม่มีฝาปิดก็ไม่เป็นไรและมันกันพับอยู่ด้านใน และตัวผมเองก็ไม่ค่อยจะได้ใช้มองความหล่อ หรือเสริมสวยอะไร เพียงแต่ว่าเจ้ากระจกทั้งสองชุดนี่มันมัวแบบแปลกๆ อ่ะครับ ตรงนี้แหละผมทนไม่ค่อยได้อยากจะถอดมาเปลี่ยนกระจกใหม่ เลยอยากทราบว่า .... เราจะแกะกรอบกระจกชุดที่ว่านี่ออกมาจากแผ่นบังแดดได้ไม๊ จะได้ไปหากระจกที่มันสดใสมาเปลี่ยนแทน ผมแน่ใจว่าเอามันออกได้แน่ เพียงแต่อยากทราบล่วงหน้าก่อนว่า ควรจะแกะอย่างไรจึงจะง่าย ท่านใดมีประสบการณ์รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

dorn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 05:34:37 am »
    คุณหะมู ครับ.... แจ่มแจ้งแดงแจ่๋ เลยครับ

มาd.i.y กันอีกหลายรายการก็ดีนะ

dorn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 07:38:39 am »
    ของผมไม่ได้แกะครับ แต่ใช้วิธีซื้อของมาแปะใหม่เลย ง่ายกว่า ใหญ่กว่า ทันใจ (ผบทบ.ชอบ) ถ้าช้าเดี๋ยวโดน......

หะมู

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 07:44:06 pm »
    คุณ dorn กรุณาชี้ชัดอีกหน่อยได้ไม๊ครับว่า ที่ใช้วิธีซื้อมาแปะน่ะ ซื้อเฉพาะกระจกของโฟล์ก (จากไทยยานยนต์) หรือหาซื้อกระจกอะไรก้อได้ที่ขนาดพอกันกับของเก่า (เชื่อว่ากระจกขนาดเท่าช่องเดิมคงหายาก)  ผมมีข้อสังเกตุว่ากระจกติดรถนี่ไม่เหมือนกระจกส่องทั่วไป (กรรมวิธีการผลิต) ของผมมันขุ่นมัวเป็นรอยทางๆ แต่ก็ยังพอใช้ส่องความหล่อได้ แล้วถ้าหากของเดิมฝาปิดยังไม่หลุด เอามาแปะแล้วท่าทางจะปิดฝาไม่ได้นะครับ  วันนี้ผมก็ลองงัดดูแล้ว ดูเหมือนจะยากครับ เอาไขควงเล็กๆ เซาะขอบได้รอบกรอบ แต่คล้ายกับเค้่าทากาวไว้ด้านหลัง ผมไม่กล้าข่มขืนเลยปล่อยไว้ตามเดิม เดี๋ยวหาอย่างอื่นแกะดีกว่า

dorn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:28:15 pm »
    ผมหาซื้อกระจกที่ไม่หลอกตา ขนาดใหญ่กว่ากระจกจริง แล้วใช้ซิลิโคนแปะติด ครับ

แปะด้านหน้า ดูได้ถึงด้านหลัง

คุณนายชอบ เห็นครึ่งตัว นั่งรถส่องตลอด(ดีครับใช้ได้เลย.......จะได้ไม่บ่นเวลาผมขับรถ)

หะมู

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:11:31 pm »
    หลังจากงัดกระจกส่องหน้าในแผ่นบังแดดไม่ออก ผมก็มาเล็งที่เรือนไฟส่องในช่องเก็บของหน้ารถ ทำไมเปิดฝาแล้วไฟไม่ติด ปรากฏว่าหลอดมันดำปี๋เลย  ไปหาซื้อหลอดเจอแบบ LED ตอนลองที่ร้านก้อสว่างดี แต่พอกลับมาใส่ในรถทำไมมันไม่ติดนะ เนื่องจากเดิมไม่ค่อยได้สนใจว่ามันจะติดหรือเปล่า เพราะอยู่ในเก๊ะ ตอนนี้อุตส่าไปซื้อหลอดใหม่มาเปลี่ยนแล้ว มันก็ยังไม่ติด (น่าจะไฟติดตอนเปิดฝาเก๊ะ แบบไฟเก๋ง) เลยสงสัยว่าตัวสวิทช์ควบคุมอยู่ตรงไหนนะ ไม่ทราบต้องถอดฝาออกมาดูไม๊ ใครทราบวานบอกทีครับ ขอบคุณครับ

ทนาย รูปหล่อ

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:50:15 pm »
     คุณหะหมู อันนี้ผมจำไม่ได้แล้วว่าต้องเปิดไฟหรี่ก่อนหรือป่าว หรือต้องเสียบกุญแจ ไฟในเกะถึงจะติด ถ้าไม่ติดคราวนี้คงต้องไปดูที่ฟิวก่อนขาดไหม

คนเมืองฉะ.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 06:43:40 am »
    ไฟ led มีขั้ว บวก ลบ ลองกลับขั้วก่อน

หะมู

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:51:50 pm »
    ยังไม่ได้ลองกลับขั้วแบบคุณคนเมืองฉะ. แนะนำเพราะไม่ค่อยอยากแงะออกอีก กัวเขี้ยวมันหักครับ แต่ตอนลองที่ร้านเด็กเค้าต่อไฟจี้ดูก้อติดดีแล้ว และใส่หลอดคาเรือนไว้ แต่พอมาถึงบ้านเอาปลั๊กกดเข้าก้อเกเรไม่ยอมติดอีก  ตอนนี้ไม่ค่อยใส่ใจแก้ไขเท่าไร เพราะผมกำลังจดจ่อกับการตัดต่อหน้ากากวิทยุให้ใส่เข้าในช่องให้พอดีครับ เอาไว้ค่อยเช็คดูสวิทช์อีกทีหลังครับ

dorn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 05:35:35 am »
    ว. 1 din หรือ 2 din ครับ เห็นบอกว่าตัดต่อวิทยุ

หะมู

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:05:00 pm »
    เรียนคุณ dorn เป็นวิทยุ ๑ Din ครับยี่ห้อบราวน์ฟุ้ง เดินไปสะดุดที่คลองถม วิ่งหนีไม่ทันเลยเสียเงิน เข้าใจว่าเป็นวิทยุติดมากับรถโปรตอนเพราะบอกว่าเมดอินมาเลเซีย แต่ผมไม่ดูให้ดี หน้ากากเค้าทำมาสำหรับใส่คอนโซลรถเก่า ด้านหน้ามันโค้ง และกรอบจะกว้างกว่าช่องมาตรฐาน เล่นวิทยุได้ ซีดีและเอ็มพี ๓ ได้ ลองแล้วสุ้มเสียงไม่ขี้เหร่ แถมยังมีปุ่มวิเศษ นัยว่ากดแล้วเหมื่อนมีแอมป์ฯ ขยาย (เชื่อคนขายนะ) ใส่ช่องแวเรี้ยนได้แต่ไม่สุด และกรอบหนา ความงกของผมประกอบกับวิทยุโซนี่เก่าติดรถ วิ่งตามน้องน้ำไปแล้ว ไม่มีวิทยุฟังข่าว เลยตัดสินใจเฉือนกรอบให้มันพอดีกับช่องมาตรฐาน ใส่ได้แล้ว แต่ไม่สุดเพราะมองเข้าไปด้านในช่อง ตรงกลางมีกรอบพลาสติกยื่นติดผนังด้านในรถอยู่ ยังไม่ทราบว่าเป็นอะไร และเอาออกได้มั๊ย เดี๋ยวเอาไปให้ช่างวิทยุดูตอนติดตั้งก่อน

มาถึงตรงนี้ก้อเลยรบกวนท่านที่ทราบ ท่านใดเคยใช้เสาอากาศติดรถแบบเป็นเส้นติดกาวหน้ากระจก หรือใช้เสาอากาศอื่นใดที่ไม่ใช่เสาเดิม เมตตาบอกหน่อยซื้อยี่ห้อไหน หรือซื้อที่ไหนดีครับ  เจ้าแวเรี้ยนท์ผมถอดเสาเดิมตรงแก้มหน้าซ้ายออกเพราะยางหุ้มโคนไม่มียึด และหลังคาก็ไม่มีเสาเจาะแบบฟูบ้าด้วย ทราบว่าบ๊อชมีแบบเป็นเส้นติดกาวตรงกระจก แต่ปัจจุบันเห็นแต่ยี่ห้อ BOSS หรือเขียนคล้ายๆ (ของ BOSCH แท้ๆ ไม่ทราบขายที่ไหน เพราะไม่ใช่นักเลงเครื่องเสียงอ่ีะครับ) ท่านใดแนะนำมาจะขอบคุณมากครับ ขอบคุณครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:05:56 am »
    ในรถก็ติดเสาแบบเส้นๆของBOSCH มาจากพี่เจ้าของคนเก่า (ขอโทษด้วยครับ ไม่ทราบจริงๆว่าพี่ไปทำจากร้านไหน)

แต่พอรับรถมาเปลี่ยนฟิล์ม ปรากฎว่าไม่สามารถติดกลับเข้าไปได้ เพราะกาวเสื่อมสภาพ

ก็เลยเอาไปแทรกไว้ตรงช่องเพดาน ก้อดูโล่งไปอีกแบบครับ

รบกวนลูกพี่ช่วยแนะนำร้านรับเปลี่ยนกระจกหน้ารถให้หน่อยครับ แล้วกระจกมีกี่แบบครับ ราคาประมาณเท่าไร

ขอบคุณมากครับ

ปล.วิทยุที่ติดรถมา เล่นMP3ไม่ได้ ก็ไปเปลี่ยนเป็นบราวน์ฟุ้งเหมือนกัน ผมว่าเสียงพอใช้ได้นะ(ตามประสาหูจระเข้)

เห็นคนขายบอกว่าของเยอรมัน(ภายใต้เครือข่ายของBOSCH)

http://www.bosch.co.th/content/language1/html/1281.htm

แต่คงผลิตที่มาเลเซียอย่างที่ลูกพี่ว่า

dorn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:39:42 am »
    คุณหะมู ครับ เสียเงินแล้วสบายใจแถมได้ประสบการณ์การติดตั้งอีกต่างหาก  คุ้มครับ ถ้าเราคิดว่าเสียงดีกว่าเก่า

ของยี่ห้อดังๆติดหลายคันก็ไม่ไว้ คราวนี้น้องน้ำมาต้องเก็บไว้ชั้นบนเลย(วิทยุนะ)

แซวนิดหน่อย ไม่ว่านะ

หะมู

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:46:58 pm »
    ผมได้ข้อมูลมาแล้ว เสาอากาศของ Bosch แบบแถบติดกระจกหน้ายังพอมีขายอยู่ เป็นรุ่น Autofun PRO รุ่นนี้ไม่เหมือนรุ่นเก่า รุ่นใหม่นี่สนนราคาอยู่ที่ประมาณ ๗๐๐ บาท ที่จริงผมอยากได้เสาแบบ Fuba (Sting) ที่ติดด้านหลังหลังคา แต่รถผมไม่มีติดมา แต่ก็อาฆาตไว้ ของเก่าติดรถมาเป็นเสาชักเจาะติดข้างเสา A ซ้าย ยางหุ้มโคนดันหายไปซะอีก เสาที่ติดอยู่ก้อพอใช้ได้ แต่มันไม่ตั้งขนานไปกับเสา A ลองขยับแล้วก็ไม่เข้าที่ แถมโคนโหว่ด้วย ทำให้ต้านลมวิ่งได้ไม่ถึง ๑๘๐ สักที วันนั้นไปซ่อมไฟเลี้ยวแก้ม เลยวานช่างเค้่าถอดเสาออกซะเลย เพราะซื้อจุกอุดมารอไว้แล้ว ขอบอกให้ทราบว่า ใครที่มีเสาแบบผมและประสงค์จะถอดออกว่า ไม่ง่ายนะครับ ในโพรงนั้นมีนัทขันติดโคนไว้ตัวนึง แถมมีสายดินที่พ่วงมาจากจุดที่ขันนัทติดมุมห้องเครื่องด้วย

ตอบคุณ Golf 3 Van ที่ว่าหาร้านเปลี่ยนกระจกหน้ารถน่ะ หมายถึงกระจกแผ่นใหญ่เลยหรือครับ ของเก่ามันเป็นอะไรล่ะครับถึงคิดเปลี่ยน บอกหน่อยได้ไหม ที่นึกได้ถ้าจะเปลี่ยนและของเดิมยังพอถูไถไปได้ผมว่ารอหาของเก่าเซียงกงน่าจะดีกว่า ลองโทรสอบถามดูที่เค้าขายพวกหัวตัดหน้าศอกอะไรทำนองนี้ แต่ถ้าจะเอาของเมดอินไทยแลนด์ก็เห็นมีพูดกันชื่อร้านอิศราชัยแถววรจักร แล้วก็มีอีกร้านชื่ออิศราชัยเหมือนกันอยู่เชิงสะพานพระราม ๘ ขาลง เยื้องๆ หน้าวัดอินทรวิหาร ร้านนี้เมื่อก่อนชอบเอารถตู้แตงโมมาปั้นขาย ไม่ทราบจะเป็นเครือเดียวกับที่วรจักรหรือไม่ครับ
    Blaupunkt คงไม่ได้ทำที่มาเลเซียอย่างเดียวครับ ในจีนก็น่าจะมี ผมเจอ Balfung (ออกเสียงบาวฟุ้งเหมียนกัน) Made in (Germany) โปรดสังเกตทำไมคำว่าเยอรมันนีต้องอยู่ในวงเล็บ โฆษณาว่าใช้ติดในเมอร์ซิเดส เอส ๖๐๐ เล่นได้สาระพัด ราคาคลองถมสามพันบาทครับ  Blaupunkt แท้ๆ รุ่นใหม่ๆ มักใช้ชื่อเป็นเมืองในอเมริกา เช่น Boston, San Francisco มือสองก้อเจ็ดแปดพันบาทครับ อ้อ ผมก้อพวกหูจระเข้เหมือนกันฮะ

คุณ dorn แซวเลยครับ พักนี้บอร์ดเงียบๆ ไม่ว่ากันครับ หนุกหนานกัน เห็นด้วยที่ว่าเสียเงินแล้วสบายใจ แต่ของผมต้องเสียน้อยๆ นะ ถึงจะสบายใจ แพ้ของแพงครับ ตั้งแต่ใช้โฟล์กมานี่ผมเสาะหาแต่วิทยุเยอรมันครับ ผมว่ามันเหมาะกันดีกับรถเยอรมัน เจ้าเต่าผมติด Blaupunkt รุ่นเก่าแบบมีเทป ตู้แตงโมของผมติด Becker รุ่นที่มีตู้ซีดี ๑๐ แผ่น ตอนนั้นกัดฟันซื้อตั้งห้าพันก่า แต่ก้อยอมเพราะมันหายากฮะ แต่เจ้ากอล์ฟ แวเรี้ยนท์นี่เค้าติด Sony พิการมา เมื่อโดนพิษน้องน้ำพัง ผมก็ได้โอกาสเปลี่ยนซะเลย ถึงจะเป็นบราวน์ฟุ้งมาเลย์ก็ยังดีครับ ราคาไม่แรงความสามารถดี
    หยวนครับ ผมไม่มีประสบการณ์การติดตั้งนะครับ ผมก็ต้องจ้างให้ร้านเค้าทำให้ ตอนติด Becker ร้านเค้าคิดค่าแรงอีกสองพันก่า ผมต้องอ้อนวอนต่อแทบตาย เค้าเลยเมตตาคิดแค่พันสอง โถไม่ได้ขับเมอร์ซิเดสซะหน่อย สายลำโพง ก้อซื้อมาเอง ลำโพงเก่าติดรถ ขอแค่ฟังจส. ๑๐๐ กะหมอลำนิดหน่อยเท่านั้น ก้อหูตะเข้อย่างว่าน่ะ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:25:52 pm »
    กระจกหน้าบานใหญ่นั่นแหละครับ รอยร้าวมันเริ่มวิ่ง กะว่าจะทนใช้ไปก่อน จนกว่าจะไม่ไหวจริงๆ เลยหาข้อมูลไว้เผื่อฉุกเฉิน

ขอบคุณครับ