• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนดิสเบรคหน้า T3  (อ่าน 7486 ครั้ง)

P51D

• บุคคลทั่วไป
    อยากเปลี่ยนดิสเบรคหน้า T3
    « เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:29:08 am »
    ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ คืออยากเปลี่ยน ระบบเบรคให้ดีขึ้นน่ะครับ ดิสหน้าอยากเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น เบรคหลังอยากเปลี่ยนเป็นดิสเบรค จะคุ้มค่าใหมครับ เพราะเวลาไปเที่ยว คนเยอะต้องขึ้นเขาลงห้วย กลัวเบรคเอาไม่อยู่ ขอบคุณครับ

Reaungyut

• Jr. Member
    • **
    Re: อยากเปลี่ยนดิสเบรคหน้า T3
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:56:36 am »
     เคยมีคนแปลงโดยใช้ชุดดิสหน้าหลังของPORSCHE 911มาใส่ น่าจะดีกว่าใช้ของญี่ปุ่นมาแปลงเพราะรถT3เป็นรถเครื่องหลังขับหลัง น้ำหนักจะอยู่ด้านท้ายมากกว่าด้านหน้า

nuimk3

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:39:53 am »
    แปลงได้หลายรุ่นครับ  เพื่อน ๆ ที่รู้จัก ที่ทำใส่กันทำแต่ด้านหน้า ใช้ คาลิปเปอร์แบบ 4 port ของ nissan skyline r34 แต่มีการเจาะรูทำขาใส่ เบรคหลังเดิม ๆ ครับ ทำแค่นี่ก็ตอนลงเขายาว ๆ เบรคไม่ไหม้แล้ว ทำกันแค่ด้านหน้าได้ระยะเบรคดีกว่าเดิมจนรู้สึกได้เลย

สูตรของผมเองครับ คือหาเรื่องลองทำเพื่อให้เพื่อน ๆ เค้ามีทางเลือก มีของครบแล้วแต่ยังไม่ได้ทำ กำลังจะวางเครื่อง EJ25 เลยขอวางเครื่องก่อน
    หน้าใช้ คาลิปเบอร์ของ Audi A6 C4 รูตรงทุกรูแค่ใส่ adapter รองไม่กี่มิล
    หลังแปลงดรัมเป็นดิส ใช้คาลิปเปอร์หลังของ Audi A4 B5
    ส่วนจานเบรคหน้า ก็ใช้ของ Audi A6  288 มิล หลังใช้ของ Audi A4 เช่นกัน มีกลึงปาดออกนิดหน่อย

รายละเอียดลองเข้าไปดูที่ www.type2shop.com ได้ครับ เวปบอร์ดเล็ก ๆ แลกเปลี่ยนข้อมูลกันยินดีต้อนรับทุกท่านครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 11:07:37 am โดย nuimk3 »

VT3

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:34:28 am »
    จากที่คุณ nuimk3 ว่ามา แสดงว่าถ้าทำแต่ด้านหน้า โดยยกชุดของ A6 C4 มา ก็แทบไม่ต้องแปลงอะไรเลย แค่ใส่ adapter รองไม่กี่มิล ใช่ไหมครับ

nuimk3

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:29:24 am »
    ถูกต้องครับ
    ใส่ adapter ที่ว่าคือที่ขายึดคาลิปเปอร์เบรคด้านในครับ รองประมาณ 8 มิล (ต้องวัดเป๊ะ ๆ อีกทีตอนใส่จานเบรคครับ) ต้องเปลี่ยนสายอ่อนเบรคด้วย

ที่ได้มาคือ จานที่ใหญ่ขึ้นเป็น 288 มิล จากเดิม 24x มิล หน้าสัมผัสเบรคเพิ่มขึ้น ทำเสร็จอาจจะเทียบ performance ได้ไม่เท่าแบบ 4 port ที่เบรคได้จีก ๆ ผมคิดที่ว่าด้วยน้ำหนักตัวรถที่ใกล้เคียงกันประมาณ 1.6 ตัน T3  vs 1.4 ตัน A6 C4 เครื่องให้แรงม้าพอ ๆ กัน EJ25 กับ เครื่อง Audi 2.4 v6 พอเทียบแรงบิดแรงม้า ผมว่าไม่แตกต่างกันมากจนเป็นนัย แถม Audi วิ่งได้ 200+ T3 ไม่เกิน 160 ทำไมมันจะเอาไม่อยู่ อีกอย่างตัว T3 มันไม่มี ABS ช่วย ถ้าได้เบรคที่จีก ๆ เวลาขับผมเครียดครับ (คนนั่งข้างไม่ชอบ) ผมชอบอารมณ์เบรคที่หนักเบาตามน้ำหนักเท้าที่กด

ที่ต้องทำเพิ่มหลังจากใส่เบรคแล้ว คงต้องเปลี่ยนหม้อลมเบรค ตอนนี้หาข้อมูลได้ว่าลงตัวกับของ BMW ครับแต่คงเก็บไว้ที่หลัง
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 10:54:45 am โดย nuimk3 »

Reaungyut

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:59:47 am »
     อย่าลืมเรื่องWeight Distributionด้วยนะครับ Audiเป็นรถเครื่องหน้าขับหลังการกระจายน้ำหนักหน้าหลังจะอยู่ที่ประมาณ60/40 แต่ตู้T3จะเป็น40/60 Loadที่ล้อเวลาใช้เบรคจะไม่เหมือนกัน

P51D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:03:59 am »
    ตอนนี้งานงอกอยู่ครับ เอารถไปให้ช่างแก้ไขเรื่องไฟหรี่ข้างขวาไม่ติด หาจนเจออยู่ที่แผงฟิวส์ขาดข้างใน ประกอบเสร็จ
    ปรากฎว่าไฟเลี้ยวไม่ติดอีก เวลาเปิดไฟกระพริบที่หน้าปัทจะค้าง ติดเป็นแสงเรืองๆอยู่แต่ไม่กระพริบและไฟบอกสัญญาณด้านหน้ากับด้านท้ายก็ไม่ติด แต่ไฟผ่าหมากติดปกติ หาต่อครับ...ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะติดต่อกลับไปนะครับ
    คุณ nuimk3

nuimk3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:52:59 pm »
    VW T3 weight distribution 48/52 ครับ หน้า/หลัง ส่วนตัว syncro แทบจะ 50/50 เลยครับ ของ porsche ก็เป็นสัดส่วนใกล้เคียงกันครับ ยังไงเบรคหน้าสำคัญกว่าเบรคหลังมากครับ รถจะหยุดได้ไว ได้ระยะเบรคที่ดีขึ้นอยู่กลับเบรคหน้าเป็นหลัก เวลาเบรคน้ำหนักของรถจะถ่ายเทมาด้านหน้า (เวลาเบรคหน้าจะทิ่ม) ทำให้ต้องทำให้เบรคหน้าต้องรับแรงส่วนนี้ครับ ส่วนเบรคหลังจะช่วยประคองให้รถไม่เกิดอาการสะบัด และช่วยให้การหยุดทำได้ดีขึ้นครับ ของ audi a4 อยู่ในสัดส่วน 60/40 จริง ๆ ครับ
    ถ้าเบรคหลังดีกว่าเบรคหน้า เท่าที่ทราบมีแต่รถ Drift ครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 08:59:41 pm โดย nuimk3 »

Hanniboon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:42:40 pm »
    ก่อนอื่นขอ ขออภัย ที่ไปเกริ่นไว้ที่อีกกระทู้แต่มิได้ให้ข้อมูล

ที่จริงแต่แรกเริ่มเดิมทีผมก็จะเอาโซลูชั่น เอาดี้ เหมือนกันครับ เพราะมีตัวอย่างเวบฝรั่ง และ ดัดแปลงน้อยมาก ขี้เกียจหน่อยก็เอาแหวนรองเหมือนฝรั่งมันทำ ปราณีตหน่อยก็ไปกลึงอแดปเตอร์มา

http://www.syncro.ca/tech/audibrakes.htm

ทว่าก็เจอกับปัญหาในตอนที่หาของครับ เนื่องจากตัวที่เป็น 4 pot ( หรือ port แล้วแต่จะเรียก ก็คือลูกสูบที่ออกแรงบีบผ้าเบรคนั่นเอง) มันต้องเป็นเบรคที่มาจากรุ่น audi Turbo ครับ ในประเทศเราจะมีขายแต่ตัวธรรมดาที่เป็น 2 pot ( อนึ่ง - ผมเป้นคนต่างจังหวัด ได้แต่วานขอร้องให้พี่ ๆ เพื่อนๆ ช่วยไปเดินหาเซียงกงให้ มิได้ไปด้วยตัวเอง กระนั้นแม้หาไม่ได้แต่ก็ซาบซึ้งใจอยู่ทุกวนนี้ ) ฝรั่งมันว่าหาง่ายไม่แพงครับ

และซิงโครที่ผมขับ เป็นล้อแม็กเบนซ์ 16" ไปแล้วด้วย สูตรฝรั่งมันเอาจานเบรคขนาด 276mm มาใส่ โตขึ้น 7% แต่ผมว่าไหนๆ ก็ไหนๆ เอา 295 มาใส่ซะเลย โตขึ้น 15% ( แต่หากคิดเป็นพื้นที่ผิวที่เพิ่มขึ้น จะเพิ่มขึ้น 33% ทีเดียวเชียว )

Hanniboon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:15:18 pm »
    การจะใส่จาน 295นั้น ต้องยอมรับว่า จะไม่ย้อนกลับไปใส่ล้อเล็ก 14,15" อีกแล้ว ซึง ก็เหมาะกับซิงโครลุยๆ

ได้ปรึกษากับพี่ชายใจดีที่ไปเซียงกงบางพลีบ๊อยบ่อย ยังกะวัยรุ่นเดินห้าง จนในที่สุดพี่ก็ได้ตัว 295mm มาจาก Skyline R32 ใกล้เคียงที่สุด ทว่า ต้องมีงานโรงกลึงเพิ่มขึ้นคือ ทำอแดปเตอร์ เพราะ รูก็เยื้องกัน และ จานที่โตมากขึ้นกว่าเดิม จานก็ต้องเอามาเชื่อมปลอกฮับให้รูกลางพอดีกันกับฮับเดิมของซิงโคร

สรุปทั้งโครงการ 1 หมื่นยังมีเงินทอนไปกินข้าวได้ ทำเองอยู่ 2 วันเต็ม

ล่าสุดมีพี่ เอาซิงโครดับเบิ้ล ไปทำเบรคที่ runstop http://www.runstopbj.com/ ได้ลงมือทำให้ โดยเป็น คาลิแเปอร์ 4 พอตของฟอร์จูนเนอร์ จานเบรคแคมรี่ ขนาด 300 ( ขออณุญาต พี่เจ้าของรถไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ )

ขนาดที่แตกต่าง

ขาอแดปเตอร์

รูปเมื่อเสร็จแล้ว ฝีมืออู่ runstop มืออาชีพด้าน custom break

แน่นอน ราคาก็ตามฝีมือครับ จุดน่าสังเกตุอีกอย่างคือ งานนี้เป็นล้อ 15" off +10 แต่เบรค 300 นะครับ เต็มพอดิบพอดีเลย ถ้าคุณใช้แม็กคนละลาย ก็ต้องมาว่ากันอีกครับ อาจจะใส่ไม่ได้ครับ

อนึ่ง สำคัญมาก ซิงโคร กับ ขับสอง คอม้าที่รับนั้นไม่เหมือนกันนะครับ การจะใส่ขับสองจึงไม่อาจก๊อบปี้ได้ตรงๆ ครับ

Hanniboon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:21:38 pm »
    สำหรับ หม้อลมเบรค ใช้ข้อมูลตัวนี้ครับ

http://vanagonsyncroproject-herman.blogspot.com/2010/03/bigger-brake-booster.html

ส่วนผมตอนนี้ชอบใจกับระบบที่ใช้อยู่นี้แล้วครับ แต่ หากหม้อลมนี้มีอันเป็นไปก็อาจจะต้องออกตามหาหม้อลมบีเอ็มไว้เหมือนกัน

P51D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:56:48 am »
    สวยมากครับ ของพี่ Hanniboon ใส่แม็กของอะไรครับ ของผมยังเป็นรูเดิม ใส่แม็กเบนซ์ครับ ใช้ได้ใหมครับ

P51D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 05:28:43 am »
    เรียน พี่น้องชาว T3 ขับสองที่อยากเปลี่ยนดิสเบรคหน้า

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วรู้สึกรำคาญกับอาการเบรคสั่นสู้เท้า จานเบรคก็บางอยู่แล้ว ถ้าเจียร์จานเบรคลงไปอีกก็จะกลายเป็นจานสังกะสีไป(เหลือประมาณ 7 มม.)ดูแล้วไม่คุ้ม 4-9 ธค.ต้อง กทม.,ดอยอ่างขาง,หว้ยน้ำดัง,ปาย,กทม. สงสารเบรคเหลือเกิน
           เอาวะ RUNSTOP ตามรูป ไปถึงเขาก็เอาสเป็คเก่าที่เคยทำไปมาให้ ปรากฎว่าทำไม่ได้ เพราะตัวนั้นเป็นขับ 4 จะใช้จารเบรคคุมดุมล้อเอาไว้มีน๊อตตัวผู้โผล่ออกมา ก็เปลี่ยนจานเบรคใหม่ แล้วก็ต่อขาคาลิปเปอร์เอา...แต่ของขับสองเป็นแบบจานเบรคชิ้นเดียวกับดุมล้อเลย...งานเข้า....จึงต้องทำการปาดจานเบรคเก่าที่ติดกับดุมทิ้ง...เหลือแต่ดุมล้อเอาไว้แล้วจัดนำจานเบรคขนาด 350 มม. ยัดเข้าไป...เต็มวงพอดี กับคาลิปเปอร์ 4 Port ช่างได้วัดขนาดดุมล้อและขาคาลิปปเอร์ไว้หมดแล้ว รอติดิั้งปลายสัปดาห์นี้...22,000 คือค่าใช้จ่าย คืบหน้าจะแจ้งให้ทราบ
          ปล. ว่าจะแจ้งที่ type 2 shop ด้วยแต่เข้าไม่ได้

Hanniboon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:43:51 pm »
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปลง t2s ให้ครับ

P51d

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:42:18 pm »
    วันนี้มาเปลี่ยนดิสหน้า T3 ครับ