• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ERROR "intake air temperature sensor"  (อ่าน 1806 ครั้ง)

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    ERROR "intake air temperature sensor"
    « เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 07:07:09 pm »
    Variant 97

อาการ
    ช่วงนี้รถมีอาการรอบเดินเบาสะดุด ทั้งน้ำมันและแก๊ส  (น้ำมันอาการสะุดุดจะน้อยกว่าแก๊ส) เวลาเบรคหรือชะลอความเร็วรอบเครื่องจะตกลง แต่ไม่ดับ เช็คสายแวคคั้มต่าง ๆก็ไม่หลุด
    ใช้ VAG เช็คมันขึ้นว่า intake air temperature sensor Short to B+

อยากทราบว่าอาการข้างต้นมันเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง จะเกี่ยวกับตัว error ตัวนี้หรือไม่ และ intake air ตัวนี้มันอยู่ตำแหน่งไหนครับ

ขอบคุณครับ

เณร

• บุคคลทั่วไป
    Re: ERROR "intake air temperature sensor"
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:58:15 pm »
      IAT  ตัวนี้มันอยู่ตรงปลั๊กที่ครอบตัวหัวฉีด    เจ้าเงี่ยงเล็กๆอันเท่าปลายปากกานั้นเหละ
     มันจะต้องเปลี่ยนปลั๊กครอบตัวหัวฉีดทั้งอันนะ   เปลี่ยนต้วเซ็นเซอร์อย่างเดียวไม่ได้ครับ...

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    Re: ERROR "intake air temperature sensor"
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:16:03 am »
      IAT  ตัวนี้มันอยู่ตรงปลั๊กที่ครอบตัวหัวฉีด    เจ้าเงี่ยงเล็กๆอันเท่าปลายปากกานั้นเหละ
     มันจะต้องเปลี่ยนปลั๊กครอบตัวหัวฉีดทั้งอันนะ   เปลี่ยนต้วเซ็นเซอร์อย่างเดียวไม่ได้ครับ...

ขอบคุณครับพี่เณร ช่วงนี้ไม่ได้โทรไปรบกวนปรึกษา :D เพราะทราบว่าพี่เณรงานเยอะ เลยอาศัยหน้า web เป็นที่ปรึกษา พี่ครับแล้วเจ้าตัว IAT ที่ว่านี้ถ้าเสีย มันจะเกิดอาการอย่างที่กล่าวมาใช่มั้ยครับ

pong_VENTO68

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:58:08 pm »
    ขอดูรูปประกอบด้วยครับ