• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าไม่ติด  (อ่าน 2365 ครั้ง)

wan

• บุคคลทั่วไป
    ไฟหน้าไม่ติด
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:01:05 pm »
     VOLKSWAGEN GOLF 3 ปี97 จาก กทม ไปเชียงใหม่ ไฟหน้าไม่ติด งงมากเกิดจากอะไร คืออยู่ๆไฟส่องหน้ารถก็ไม่ติดระหว่างจอดแถวลำพูนดับไฟ แค่แวะเข้าห้องน้ำ แล้วพอเปิดอีกทีติดแต่ไฟหรี่ ไฟสูงก็ไม่ติดต้องดึงไฟค้างไว้ หาอะไรหนุนไม่งั้นมองไม่เห็นทางเลย ไฟที่ ข้างประตูด้านซ้าย ตรงปุ่มกระจกไฟฟ้าก็ไม่ติด ไฟแสดงที่ABS ตรงข้างๆ สวิตไฟก็ไม่ติด ทำไงหล่ะทีนี้  :'(  เหนื่อยใจ....

หะมู

• Hero Member
    Re: ไฟหน้าไม่ติด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:07:40 pm »
    ไม่ใช่ช่างนะครับ แต่แนะนำว่าลองดูว่าฟิวส์ขาดหรือเปล่า ต้องเอามือล้วงไปข้างใต้ทางขวาของพวงมาลัย ฝาปิดมีช่องเอานิ้วค่อยดึงลง แผงฟิวส์อยู่ใต้นั้น ต้องก้มดูหน่อย ดูเหมือนที่แผ่นฝาสีเทาที่ดึงออกมาจะมีตำแหน่งฟิวส์ตัวที่ควบคุมไฟหน้า ดู High Beam L-R นับจากซ้ายไปขวา น่าจะเป็นตัวที่ ๑๐-๑๓ ฟิวส์ตัวแบน(คล้ายๆ เอ็สดีการ์ด) ขนาด ๑๐ แอมป์ พลาสติกใสสีแดงๆ ส่องดูถ้าเห็นเส้นโลหะขาดแสดงว่าฟิวส์ขาด ต้องหามาเปลี่ยนใหม่  ต้องเรียนก่อนว่าอาจไม่ใช่ฟิวส์ก็ได้ แต่ผมเห็นว่าโพสไว้ตอนเที่ยง ตอนนี้ก็ยังไม่มีใครแนะนำ ก็ลองดูก่อนนะครับ ป่านนี้คุณอาจจะแก้ปัญหาได้แล้วก็ได้ แต่ถ้าเป็นผม ผมก็จะเช็คดูฟิวส์ก่อนครัีบ ประสบการณ์ตรงตอนใช้แวเรี้ยนท์ครั้งแรกไปเชียงใหม่ ฟิวส์ขาดแถวเลยสระบุรีไปเพราะไปเสียบปลั๊กเครื่องจีพีเอส เปิดฝาเติมน้ำมันไม่ได้ และอื่นๆ อีก กระทั่งถึงเชียงใหม่ถึงคลำเจอครับ
    ถ้าไงซื้อฟิวส์สำรองทิ้งไว้ในรถด้วยนะครับ ถ้าไม่หายคงต้องให้ผู้รู้ดูให้ ถ้าฟิวส์ขาดแสดงว่ามันต้องมีสาเหตุตรงไหนอ่ะครับ โชคดีนะครับ

wan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:30:02 am »
    ได้ตรวจสอบฟิวตามคำแนะนำแล้ว ไม่มีตัวไหนขาดเลยแต่มีอยู่ตัว มันเบี้ยวๆ ไป เหมือนโดนความร้อนละลาย 30แอมป์ ยังไม่ขาดแต่จะหามาเปลี่ยน ไปร้านไฟที่ไหนดีค่ะ แถวๆ หนองแขม ทำงานเลิกก็เย็นปิดหมดแล้วแนะนำด้วยค่ะ

หะมู

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:04:48 pm »
    ฟิวส์ขนาด ๓๐ แอมป์ ที่ใช้ดูเหมือนจะมีไม่เกินห้าตัว ใช้กับพวกพัดลม ระบบเอบีเอส ระบบแอร์  แถวหนองแขมผมเคยใช้ร้านบริการร้านไดนาโมตรงปากซอยเพชรเกษม ๖๕ ติดๆ กับโตโยต้า ถ้าจะแวะไปขอซื้อฟิวส์ ลองดูพวกร้านได (อาจจะแถวๆ ที่ทำงาน) แต่ถ้าจะให้ไล่ความผิดปรกติ ผมคิดว่าให้ช่างโฟล์กดีกว่าครับ ฟิวส์แบบนี้ตัวนึงถ้าคิดเกินยี่สิบบาทก็แพงไปแล้ว แต่บางโอกาสเช่นกรณี"ผีมาถึงป่าช้า" เราก็อาจต้องยอม ถ้ายังหาไม่ได้ ลองแวะโฮมเวิร์คตรงคลองขวาง แผนกอุปกรณ์รถน่าจะมี ถ้ายังไม่มี(ไม่แน่ใจ) ก็เดินข้ามไปฝั่งบิ๊กซี ส่วนมากจะมีร้านที่เปิดขายพวกของแต่งรถหรือพวกน้ำยา ร้านแบบนี้(ส่วนมากในบิ๊กซี หรือโลตัสจะมีอยู่หนึ่งร้าน) เค้าจะมีขาย ราคาอาจจะโขกหน่อย แต่ถ้าเหนียวจริงไม่มีอีก ก่อนเข้าบิ๊กซีตรงหน้าทางเข้าศูนย์อาหาร(ข้างนอก) มีเต็นท์ขายทุกอย่างยี่สิบ ลองถามดูน่าจะมีแผงละยี่สิบ (ของจากจีน) มีพวกฟิวส์หลากแอมป์ ๕-๓๐ อย่างละตัว พร้อมกับไขควงเช็คไฟอันนึง คุณภาพพอทนใช้ได้แก้ขัดครับ ตอนนี้นึกได้แค่นี้ อันนี้หมายความว่าถ้าเป็นผม เจอปัญหาเฉพาะหน้าก็จะทำแบบนี้ (เดินบ่อยฮะ)  แต่ขอชมว่าคุณเก่งนะครับ อุตส่าเช็คได้  ไม่ทราบธรรมดาใช้บริการอู่ช่างไหนอ่ะครับ อยากให้ช่างโฟล์กเช็คให้มากกว่าครับ แถวหนองแขมไม่น่ามีช่างโฟล์กนี่ อยากทราบเป็นข้อมูลครับ ขอบคุณ

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:41:14 pm »
    ลองถอดขั้วแบตออกดูครับ  เป็นการรีเซ็ทเบื้องต้นเผื่อระบบควบคุมมันตัด พอดีเห็นว่าเป็นทางประตูด้วย โชคดีครับ :)
    สน คลองสี่

wan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:42:38 pm »
    @คุณหะมู แถวหนองแขมใช้บริการแถว เดอะมอลล์ ช่างขจั๊ม และซอย 116 ช่างต้น
    ไม่แน่ใจเกี่ยวกะแบตหรือเปล่าพอดีกลางวันไปกินข้าวจอดรถไว้ข้างถนน เปิดไฟกระพิบไว้ ประมาณ ครึ่งชั่วโมงกลับมาสตาร์ทไม่ติดซะแล้วต้องให้เพื่อนมาพ่วงแบตให้ เห็นทีวันนี้ต้องไปเปลี่ยนแบต แล้วจะให้ กี่แอมป์ดีเอาเยอะไว้ก่อนดีหรือเปล่า ที่ใช้อยู่เป็นแบตแห้ง 12V แต่ไม่แน่ใจว่ากี่แอมป์ ใช้มา 2 ปีกว่า ตอนนี้ที่แสดงสีพลังงานเป็นสี ขาวแล้ว ก่อนหน้านี้สัก 3 วันยังเป็นสีเขียว ทำไมเปลี่ยนสีไวจัง

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 06:48:08 pm »
    คงต้องแยกผู้ต้องหาครับ อาการแรกเรื่องไฟหน้าไม่ติดผมก็เล็งไปที่ฟิวส์ (ไม่ทราบข้างเดียวหรือสองข้าง) แต่คุณดูแล้วฟิวส์ไม่ขาด แต่ตัวสามสิบแอมป์ดูไม่ดี ก็ไม่น่าใช่ เพราะฟิวส์ของไฟหน้าแค่ตัวสิบแอมป์ ทางที่ดีคงต้องให้ช่างผู้รู้เช็คความผิดปกติให้  ส่วนเรื่องสตาร์ทไม่ติดผมก็เพ่งเล็งไปที่แบตเตอร์่เหมือนกัน ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนยี่ห้อ จีเอส มา คือหลังจากแช่น้ำมาแบตฯ ลูกเก่าเพิ่งเปลี่ยนก่อนน้ำท่วม ตอนน้ำท่วมก็ถอดออกหนีน้ำแต่หนีไม่พ้น เอ้า ซื้อ ๓เค ใหม่อีกลูกเมื่อกรกฎาปีที่แล้ว ใช้รถมั่งไม่ใช้มั่ง ปรากฏว่าเมื่อเร็วๆ นี้แสดงความขี้เกียจอ้อยอิ่งไม่อยากติดเครื่อง ช่างลองแล้วบอกแบตฯ เสื่อม เอ้ากัดฟันเปลี่ยนใหม่เอาจีเอสมาอีกลูก อาการขี้เกียจหายไป แต่มาวันนี้ขับไปออฟฟิศสภากาชาด ดับเครื่องแล้วมาสตาร์ทใหม่ไม่ติดอีก พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปให้หมอดูแล้ว ไอ้ตาแมวนี่ผมว่าเชื่อไม่ค่อยได้นะ  แบตเตอรี่นี่จะเปียกจะแห้งก้อ ๑๒ โวล์ทเหมือนกันครับ เอาขนาด ๗๕ แอมป์ (ดีไอเอ็น) ก้อโอแล้วครับ พวกสามเค หรือจีเอ็ส ลูกนึงก็ประมาณสองพันสี่-สองพันเจ็ด (เทิอนใบเก่า) แต่ถ้าเป็นโบลิเด้นราคาอาจจะสูงกว่า  ที่จริงผมเพิ่งไปซื้อหลอดวัดไฟในแบตฯ มา แต่วางทิ้งไว้ที่บ้าน ก่อนไปอู่ก็ลืมลองใช้ดูก่อนซะนี่ เลยไม่รู้แบตฯ เก่าเสื่อมหรือเปล่า แหะ แหะ