• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกจ์ความร้อนตกเมื่อเปิดไฟหน้า  (อ่าน 1500 ครั้ง)

tui 5304

• บุคคลทั่วไป
    เกจ์ความร้อนตกเมื่อเปิดไฟหน้า
    « เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 05:00:45 pm »
    2.5 gl ถ้าไม่เปิดไฟหน้า (Headlight )เกจ์ความร้อนปกติ แต่เมื่อใดเปิดไฟหน้า
    เกจ์ความร้อนจะตกทันที มีท่านใดเคยเกิดไหม และแก้อย่างไร
    ขอบคุณครับ

โกเล็ก

Re: เกจ์ความร้อนตกเมื่อเปิดไฟหน้า
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:19:53 pm »
     ;D โกยังไม่เคยเจอเปิดไฟหน้าแล้วเข็มความร้อนตก ของรถตู้ T4 2.5 GL ท่านผู้รู้ช่วยทีครับโกคอยคำตอบด้วยคน

ลองทำดู

Re: เกจ์ความร้อนตกเมื่อเปิดไฟหน้า
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 09:06:29 pm »
    ลองเช็คสายกราวจากแบ็ตรี่เข้าตัวรถดูครับหรือลองใช้สายพ่วงขั้วลบจากแบ็ตรี่และตัวรถครับและกราวที่แพงฟิวส์ครับลองทำดูครับ

montri95

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:03:53 pm »
    ไฟ ทำให้ เกย์ ตก
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ทั้งเกย์ความร้อน เกย์น้ำมัน ขึ้นๆ ลงๆ ได้ ตามระดับ
    การชาร์ทของไดชาร์ท

ลองสังเกตุดู ตอนที่ไฟชาร์ท เต็ม กับไฟอ่อนดูซิครับ
    ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่เห็นมากับตา กับรถผมเอง

สัญญานเตือน แบตเตอรี่ หรือไดชาร์ท ครับ

อีกอันก็คือสายไฟขั้วบอก ลบ จากแบตฯ

tui 5304

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:13:31 pm »
    ผมได้เจอช่างหมุกเหล็กไฟแล้ว ช่างหมุกมั่นใจว่ามาจาก ground แน่นอนได้แนะนำ
    จุดที่ต้องเช็คแล้ว ขอขอบคุณช่างมาก จุดที่ทดสอบนั้นอยู่ใต้หม้อน้ำต้องถอด ครอบ
    (crank)ใต้เครื่อง รอลุยในวันหยุดครับ และก็ขอขอบคุณคำแนะนำของท่านอื่นด้วย
    ขอบคุณครับ