• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเกี่ยวกับการชุบจานฉายโคมไฟหน้าครับ  (อ่าน 2682 ครั้ง)

ป๊อก

• บุคคลทั่วไป
    อยากทราบว่า  เราสามารถนำจานฉายไปชุบโครเมียมได้หรือไม่ครับ   หรือจำเป็นจะต้องชุบปรอทแบบเดิมครับ

พอดีว่า  ตั้งใจจะนำจานฉายไปชุบโครเมียมครับ  เห็นตามเวปต่างๆ มีรับชุบโครเมียมจานฉาย  ราคาไม่แพงนัก  เลยหาจานฉายเก่าๆ  มาครบคู่แล้วครับ

แต่ได้คุยกับเพื่อนคนนึง  บอกว่า   ชุบโครเมียมไม่ดี  แสงจะไม่ฉายเป็นลำเหมือนกับปรอทแบบเดิม   และตัวโครเมียมที่ชุบกับพลาสติก  จะไม่ทนความร้อนใช้ไปไม่นานก็จะเหลือง  แล้วอาจจะลอกร่อนด้วย   และถ้าดวงซวยจัดๆ  อาจจะติดไฟจากความร้อนของหลอดไฟหน้าได้ด้วย   ถ้าให้ดีควรจะชุบปรอทแบบเดิมจะดีกว่า  แต่ราคาก็แพงกว่าเยอะเหมือนกัน  จนในบางคลับ (คลับที่เพื่อนผมอยู่)  บอกให้หาโคมมือ 2 ดีกว่า

เรียนถามทุกท่านครับ   ว่าที่ถูกต้องควรจะเป็นยังไงกันแน่ครับ  ชุบโครเมียม  ไม่ดีอย่างที่เพื่อนผมบอกหรือไม่ครับ  และมีร้านที่รับชุบปรอท  แนะนำบ้างหรือไม่ครับ   เพื่อนผมบอกถ้าจะชุบปรอท  ก็ไปที่โรงงานตรงสะพานนวลฉวีครับ  (แต่ไกลบ้านผมมากมายครับ)

ขอบคุณครับ
    ป๊อก...

[ 12 เม.ย. 2553 , 20:12:02 น

เด็กโฟล์ค

ผมเปลี่ยนเอาครับราคาก้แพงอยู่เหมือนกัน(ผมจำไม่ได้ว่า 2500 หรือ 3000 บาท)แต่เปลี่ยนทั้งโคม ใสดี แต่ก็ไม่สว่างกว่าเดิมเท่าำหร่เพราะหลอด 55 วัตต์เหมือนเดิม(มีหลอดมาให้ด้วย)ที่ชอบคือเลนส์กระจกไม่เหมือนของเดิมรู้สึกว่าจะส่องได้ตรงและสว่างกว่านิดๆ(เพราะใสกว่า)เรื่องการชุบไม่ทราบเลยครับเพราะที่ผมเปลี่ยนเนื่องจากขามันหัก เปิดไฟต่ำไม่ติด ต้องไปทุบๆ ถึงจะติด พอตกหลุมดับอีกแล้ว ตกหลุมอีกทีติดอีก ขับกลางคืนเป็นกังวลเพราะต้องเปิดไฟสูงตลอดเลยเปลี่ยนซ่ะเลย
    เห็นคราวก่อนคุณป๊อกหาจานฉายที่ขาไม่หัก ผมมีของเดิมขามันหักเลยไม่ได้ให้ไป

13 เม.ย. 2553 , 01:44:37 น

เป๋า

เคยส่งไปชุบก็สว่างดีนะครับ จำราคาไม่ได้แล้วประมาณพันก่าๆ อาจจะไม่เหมือนใหม่แต่ก็ดีขึ้นมากกว่า 90% ครับ แถวๆจรัญ แต่โรงงานอยู่สายสี่ครับ
    13 เม.ย. 2553 , 22:07:36 น

ป๊อก

ขอบคุณความเห็นของทั้ง 2 ท่านครับ

คุณ "เด็กโฟล์ค" ครับ   ใช้ B4 เหมือนกันใช่มั๊ยครับ    คือ  โคมเดิมๆ ของผมก็ยังดีอยู่ครับ  เพียงแต่เห็นเค้ารับชุบราคาไม่แพงนัก (ไม่ถึงพัน)  เลยอยากลองชุบดูครับ  ว่ามันจะดีกว่าของเดิมหรือปล่าว  แต่ดันไปคุยกับเพื่อนแล้วมีความเห็นอีกด้านนึงมา   เลยเป็นกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อความแน่ใจครับ  

เรียนถามคุณ "เป๋า" เพิ่มเติมครับ  
    ที่ว่าเคยส่งไปชุบ  หมายถึงโครเมียมใช่มั๊ยครับ   แล้วไม่ทราบว่าใช้มานานหรือยังครับ   มีเหลืองบ้างหรือปล่าวครับ  

ขอบคุณครับ

14 เม.ย. 2553 , 07:44:49 น

เป๋า

ใช่ครับชุบโครเมียม ใช้มาประมาณไม่ต่ำกว่า 3 ปีครับ ยังไม่ลอกครับแต่จานที่ชุบมาก็ไม่ได้เนียนเหมือนของใหม่ แต่ชุบมาดีขึ้นเยอะเลยเพราะของเก่าเริ่มลอกเหลืองแล้ว
    14 เม.ย. 2553 , 23:54:27 น

เป๋า

ของติดรถก็เป็นแบบชุบบนพลาสติก เดี๋ยวนี้การชุบดีขึ้นครับ เมื่อก่อนเคยอยู่โรงงานชุบพลาสติกครับ งานคล้ายๆกัน
    14 เม.ย. 2553 , 23:56:28 น

ป๊อก

ขอบคุณ คุณ "เป๋า"  อีกครั้งครับ  สำหรับข้อมูลดีๆ  

ขอบคุณครับ

15 เม.ย. 2553 , 08:29:21 น

เป๋า

ยินดีครับ
    18 เม.ย. 2553 , 23:18:52 น

เป๋า

ยินดีครับ
    18 เม.ย. 2553 , 23:21:12 น

เป๋า

ยินดีครับ
    18 เม.ย. 2553 , 23:21:51 น