• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้29899เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ  (อ่าน 325 ครั้ง)

ประชาชนคนหนึ่ง

• บุคคลทั่วไป
    ใครดูรายการช่อง 7 ของคุณสัญา คุนากร    
    > ได้คุยเรื่องน้ำมันในประเทศไทย ฟัง    
    > เเล้วช๊อคจริงๆครับเพื่อนๆ    
    > ทางคุณสัญาได้เชิญอดีตข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในกระทรวงพลังงาน มาเล่าให้  
    > ฟังซึ่งผู้ใหญ่ท่านนี้เป็นข้าราชการระดับสูงในกระทรวงพลังงานในสมัย พลเอกเปรม  
    > ได้ฟังท่าน  
    > เล่าเเล้วผมขนลุก...ครับ      
    > ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าเมืองไทยไม่สามารถผลิตนำมันได้เองต้องนำเข้า      
    > จากต่างประเทศ ซึ่งท่านบอกว่าเมืองไทยมีกำลังผลิตได้ 1,000,000
    > บาร์เรล/วัน(ปตท.) เเละเมือง  
    > ไทยใช้น้ำมันวันละ 700,000 บาเรล/วัน เเละเมืองไทยส่งออกน้ำมันประมาณ 100,000  
    > บาเรล/วัน    
    > ฟังเเล้วเพื่อนคิดยังงัยครับ เเละที่เเย่กว่านั้น      
    > น้ำมันที่ส่งออกไปขายในต่างประเทศ ราคาถูกกว่าที่ขาย  
    > ในเมืองไทยหลายบาท ถ้าเทียบต่อลิตร    
    > ตอนนี้มาเลเซียใช้น้ำมันเบนซินเเละดีเซลประมาณลิตรละ 20
    > บาทต้นๆ  ท่านบอกว่าสาเหตุที่ทำให้น้ำมันราคาเเพง เพราะว่าอธิบดี      
    > หรือผู้บริหารระดับสูงในกระทรวง      
    > พลังงานถือหุ้นบริษัทโรงกลั่น ทำให้ไม่มีการเข้ามาจัดการเเละดูเเล      
    > ราคาที่ปรับขึ้นทีละ .50 บาทเป็น      
    > การขึ้นจากโรงกลั่นซึ่งราคาที่ปรับขึ้นไม่ได้มาจาก cost ต้นทุน
    > เเต่ป็นราคาที่ตั้งขึ้นมาลอยๆ โดยอ้างอิง      
    > จากตลาดที่ผันผวนมากที่สุด ในที่นี้ท่านยกตัวอย่างตลาดสิงคโปร์
    > เเต่จริงๆเราซื้อจากตะวันออกกลาง      
    > เเละอีกอย่างที่น่าตกใจ ท่านบอกว่าในประเทศไทยมี stock น้ำมัน 2
    > เดือนเเละหมุนเวียนอย่างนี้  
    > เรื่อยๆ พอเวลากระทรวงปรับน้ำขึ้นพวกพ่อค้าเอาน้ำมันใน stock  
    > มาปรับขึ้นด้วยคิดดูเอาเองว่าเป็น    
    > เงินเท่าไหร่ ไทยใช้ 700000 บาเรล/วัน  2เดือนกี่ลิตร ลิตรละ .50 บาท  
    > ลองคูณดู    
    >    บริษัทที่ได้กำไรเยอะมากคือ ปตท เพราะมีโรงกลั่น 5 โรง อีก 2
    > โรงเป็นของเอกชน รวมใน
    > ประเทศไทยมีโรงกลั่น 7 โรง เป็นของ ปตท 5 โรง  เเล้วท่านสรุปกำไรของปตทในรอบ    
    > 10 ปีที่ผ่าน
    > มา  ประมาณปี 2540-2544 ปตท กำไรปีละ 22,000 ล้านบาทครับ      
    > ฟังเเล้วเป็นงัยครับพี่น้อง กำไร      
    > เท่ากับงบประมาณ 1 กรมเลยทีเดียว เเละที่สุดยอดกว่านั้น ปี 2545-2550  
    > ปตทกำไรเพิ่มเป็น    
    > 50,000ล้านบาท /ปี  เเละที่สุดๆ กำไร195,000ล้านบาทในปี 2548  
    > ฟังเเล้วอยากให้ลูกทำงานบริษัท
    > ปตท มั้ยครับเพื่อนๆ กำไรดังกล่าวมาจากอะไรลองคิดดูครับ
    > ประชาชนตาดำๆอย่างเราเสียค่าน้ำมันลิตร
    > ละ 36 บาท ณ ปัจจุบัน รัฐบาลก่อนๆ น้ำมันขึ้น 3 บาท รัฐมนตรี นายก      
    > ต้องก้นร้อนเเล้ว    
    > เเล้วรัฐบาลนี้ละตอนนี้ขึ้นไปกี่บาทเเล้วเพื่อนๆลองดูเเล้วกัน  ถ้าปตท  
    > ลดกำไรลงเท่ากับ 20,000 ล้าน  
    > บาท/ปี เเค่นี้เราก็ใช้นำมันลิตร 20 บาทเเล้วครับ      
    > (นี่เเหละเหตุผลที่ไม่อยากให้เเปรรูปอุตสาหกรรมพวกนี้  
    > ซึ่งเป็นสิ่งที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวัน)ซึ่งทำไม      
    > พนักงานการไฟฟ้าถึงได้ประท้วงเวลามีการเเปรรูป
    > มันจะเป็นเหมือนน้ำมันพอเข้าตลาดหุ้นจะมีผล    
    > ประโยชน์ทับซ้อนตามมา อธิบดี รัฐมนตรี เมียอธิบดี เมียรัฐมนตรี
    > ถือหุ้นโรงกลั่น ทำให้ไอ้พวกนี้ไม่เข้า
    > ไปดูเเลเเละจัดการอย่างจริงจัง ทำให้น้ำมันเเตะลิตรละ40 บาทเเล้ว ณ ปัจจุบัน    
    >      
    > สุดท้ายผมส่งรูปผู้บริหารระดับสุงของกระทรวงพลังงานมาให้ดูหน้าตา ล้วน  
    > เเต่รำรวยสุดๆ ส่วนผู้บริหาร ปตท ลองเข้าไปหาในเว็ปเองนะครับ  

เป็นอีกผลงานของ พณ. ท่าน หน้าเหลี่ยม ที่เราทุกคนสัมผัสได้ แต่ชนชาวรากหญ้าไม่เข้าใจครับ พี่น้อง
    การแปรรูป รัฐวิสาหกิจ ปตท. แล้วแบ่งเค้กกันถือหุ้น โดย 6 โครตดัง.      
    1. ชินวัตร    
    2. ดามาพงศ์    
    3. จึงรุ่งเรืองกิจ    
    4. มหากิจศิริ  
    อีก 2 โครต จำไม่ได้ครับ ใครมีข้อมูลช่วยค้นหาและบอกต่อที
    น้ำมันแพง ใครรวย  ใครจน  แล้วจะทนใช้น้ำมันไปทำไมครับ พี่น้อง  
    ืLPG เถอะ ติดตั้งถูก   เติมง่าย  หลากหลายปั๊ม ระเบิดยากครับ เนื่องจากเป็นน้ำอยู่ในถัง เหมือน  
    เบนซิน ครับ    
    ืNGV  อยู่ในรูปอากาศ แรงดันสูง ถ้าอัดเข้าไปมาก มิสิทธิ์ ระเบิดเอาง่ายๆ ครับ    
      มีรายละเอียด 2 ส่วน ลองพินิจดูครับ พี่น้อง  
    1. ขณะเติม ลองเปรียบเทียบถ้าเราเติมน้ำกับลม เข้าไปในลูกโป่ง อะไรแตกได้รุนแรงกว่ากันครับ พี่    
    น้อง  
    2. ขณะเกิดความร้อนรอบๆ ถัง (ไฟไหม้) ระหว่างลูกโป่งที่มีลม กับลูกโป่งที่มีน้ำ อะไรจะระ้เบิดก่อน
    กัน และอะไรจะระเบิดแรงกว่ากันครับ พี่น้อง      
           อยากรู้เย็นนี้ไปซื้อลูกโป่งครับ แล้วทดลองแบบ เมคคา เคฟเวอร์ ฉลาดสุดๆ ดู ก็จะได้รับคำ  
    ตอบครับ พี่น้อง

ถาม ทำไมอุปกรณ์การติดตั้ง NGV แพงจัง ประมาณ 4-6 หมื่นบาท  ขณะที่ LPG ไม่เกิน 2
    หมื่นบาท      
           ตอบ ก็เพราะว่า NGV มันอันตรายกว่าครับ จึงจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ที่สมบูณร์แบบมากกว่าครับ  
    จึงราคาแพง    
           ถาม ทำไมรัฐบาลถึงสนับสนุน NGV  
           ตอบ คิดง่ายๆ ครับ NVG มีกี่เจ้าที่ขาย มีแต่ ปตท. เจ้าเดียวครับพี่น้อง  
           ถาม แล้วใครเป็นเจ้าของ ปตท. ครับ      
           ตอบ หลักๆ ก็ 6 โคตร ข้างบนนั่นแหละครับ อาจจะมีปลาซิวปลาสร้อยบ้าง แต่นิดเดียวครับ      
           ถาม แล้ทำไมรัฐบาลจึงสนับสนุนให้คนเปลี่ยนมาใช้ NGV      
           ตอบ ก็เพราะรัฐบาลเป็นของ 6 โคตร(นายทุน)นั่นแหละครับ ไม่ใช่รัฐบาลของชาวรากหญ้า  
    อย่างพวกเราหรอก
                   รวมถึงคนในกระทรวงพลังงาน ก็มีหุ้นใน ปตท. ทั้งนั้นแหละครับ ตามข้อมูลข้างบน      
    ครับ  
           ถาม แล้วเราชาวรากหญ้าจะประพฤติตัวอย่างไรดี    
           ตอบ ก็เลือกเอาครับว่าจะเผาเงินกิโลเมตรละ 3-4 บาท (น้ำมัน) หรือจะเผาเงิน
    กิโลเมตรละ 90 สตางค์  แก๊ส ครับพี่น้อง

ขอบคุณข้อมูลจาก vwwatercoolerclub.com

[ 11 มิ.ย. 2551 , 20:46:40 น

รำคาญพวกไร้เหตุผล

RE: จากกระทู้29899เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วเชื่อกันหรือ หากผลิตได้วันละ1ล้านบาเรน เมืองไทยรวยไปตั้งนานแล้ว เขาเอาข้อมูลมามั่วก็เชื่อเป็นตุเป็นตะ ข้าราชการคนนั้น มันคงมั่วมาน่าดู ข้อมูลสมัยเปรมปีสัก21-29แหล่งน้ำมันในเมืองไทยมีแค่บอระบือ กะที่ฝางเชียงใหม่ แต่ละบ่อดูได้วันละ1หมื่นบาเรน ก็บุญแล้ว..
        แถวนี้ไม่มีหญ้า..ให้กิน นะ  ...นู่นไปนู่นราชดำเนิน นะ

11 มิ.ย. 2551 , 21:59:33 น

รำคาญพวกไร้เหตุผล กว่า

RE: จากกระทู้29899เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ่านๆไปน่ะครับเพื่อนๆเค้าเอามาให้อ่าน เชื่อไม่เชื่อเป็นเหตุผลส่วนบุคคลมากกว่า เพราะเราไม่รู้ว่าเค้าทำกันยังไงจริงๆแต่ถ้าข้อมูลที่เค้ามาให้อ่านมันดันถูกขึ้นมาคุณคงต้องไปกินหญ้าเองกระมังแต่ถ้าข้อมูลเหล่านี้ผิดคงมีคนเยอะแยะมากมายที่กินหญ้าตามประสงค์ของคุณ เฮ้อไม่สร้างสรรค์แล้วยังไปว่าเค้าอีกอ่านๆไปนะค้านไปก็ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นมารอกนะ...นะ
    12 มิ.ย. 2551 , 00:03:06 น

biggaaaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณรำคาญพวกไร้เหตุผลครับ ผมขอเหตุผลทีมากกว่าการกินหญ้าได้ไหม ถ้าคุณคิดว่าคุณมีเหตุผล หรอ สาระที่พวกเราควรจะรู้ไม่ช่าย แค่ไปกินหญ้ากันอย่างเดียว อ่านดูก็ไร้เหตุผล ว่าไหมครับ
    12 มิ.ย. 2551 , 09:37:55 น

โอ๋ Vento

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ...ผมในฐานะคนที่เป็นกลางนะครับ  ทุกท่านยอมรับหรือไม่ครับว่าประเทศไทยมีบ่อน้ำมัน  ณ  ปัจจุบันมีกี่บ่อ  การผลิตน่าที่จะมีมากน้อยเพียงใด  ก็น่าจะมากพอที่จะลงทุนทำบ่อน้ำมัน  แล้วทำไมราคาน้ำมันถึงได้อิงตลาดสิงคโปร์ตลอด  โดยที่น้ำมันที่เราผลิตได้เองไม่ได้มีผลอันใดในการช่วยเหลือเราเลยหรือครับ  (เท่าที่ทราบมา  น้ำมันที่เราขุดได้มีส่วนที่ส่งออกต่างประเทศ  ครึ่งต่อครึ่งครับ)  ขอย้ำ  ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด  ชี้แจงสิ่งที่เป็นข้อเท็จจริงให้ฟัง  ห้ามด่าดดยไร้เหตุผลนะครับ  ผมลงนามจริงเลยละ  เพราะมันเป็นเรื่องจริง...
    12 มิ.ย. 2551 , 10:01:08 น

biggaaaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    กระผมว่าเราคุยกันด้วยเหตุผล จริงไหมครับคุณ โอ๋ Vento ไม่ช่ายว่า เอะอะก็กินหญ้า  แล้วก็ว่าคนอื่น ว่าไร้เหตุผล (ไม่ดูตัวเอง) ขำว่ะ
    12 มิ.ย. 2551 , 13:11:31 น

โอ๋ Vento

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ...ถ้ายังไงก็อย่ามาทะเลาะกันเลยนะครับ เพราะทุกท่านมีสิทธิที่จะคิด  ที่จะแสดงความคิดเห็น  เราก็เป็นพี่น้องชาว VW-Thai เหมือนกัน  อย่าให้เรื่องการเมือง (ผมว่านี่น่าที่จะเข้าข่ายการเมืองแล้วละ) มาทำให้พี่น้องทะเลาะกันเลยนะครับ  ผมขอร้อง...
    12 มิ.ย. 2551 , 17:29:07 น

ศึกษาบ้าง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรียนเจ้าของกระทู้ ก่อนที่จะมาเล่าอะไรให้ฟัง ช่วยกรุณาศึกษาก่อน อย่ายืมขีปากเขามาพูด อายแทน

16 มิ.ย. 2551 , 17:24:01 น

rabbit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใครน๊าไร้เหตุผล ใครทราบช่วยบอกหน่อย
    เร้ว

16 มิ.ย. 2551 , 19:32:53 น

rabbit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมว่าเจ้าของกระทู้เขาเอามาจากรายการทีวี
    นะซึ่งผมก็ได้นั่งดูเหมือนกัน
    และก็ที่เขามาโพสท์เนี่ยผมก็เห็นอยู่ในเว็ป
    ทั่วๆไปนะใครไม่เชื่อก็สุดแต่คุณ
    แต่คนที่ได้ฟังเนี่ยผมว่าส่วนใหญ่เชื่อนะ
    เพราะว่าคนที่มาพูดก็เป็นข้าราชการที่
    ทำงานเกี่ยวข้องกับพลังงานมาก่อน
    ถ้าพูดไม่จริงออกรายการอย่างนี้
    โดนฟ้องตายเลย
    หรือถ้าไม่เชื่อหาว่าโกหกจะไปฟ้องร้องได้
    เลยนะ ผมว่าดังเลยนะจะได้เป็นการจับโกหกไง

16 มิ.ย. 2551 , 19:38:04 น