• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Variant ฝาท้ายเปิดไม่ออกครับ  (อ่าน 1359 ครั้ง)

กล้วย

• บุคคลทั่วไป
    รถ  volk Variant mk3 อาการฝาท้ายเปิดไม่ได้ครับรูกุญแจอยู่ตำแหน่ง -
    เปินเซ็นทรัลล๊อคแล้วก็เอามือเปิดไม่ได้ครับเหอๆทำไงดี

กล้วย

Re: ช่วยด้วยครับ Variant ฝาท้ายเปิดไม่ออกครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 12:28:22 pm »
    ตอนนี้ยังเปิดไม่ออกเลยคับ :'(

หะมู

• Hero Member
    Re: ช่วยด้วยครับ Variant ฝาท้ายเปิดไม่ออกครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 02:45:15 pm »
    ผมก็ใช้แวเรี้ยนท์ แต่ยังไม่เคยเจออาการที่ว่าครับ คำถามยังไม่ค่อยชัดเจน "รูกุญแจอยู่ในตำแหน่งเปิดเซ็นทรัลล๊อค" ใช่ไม๊ครับ ผมทราบแต่ว่า

- จังหวะเวลาที่เราปิดประตุูแล้วบิดกุุญแจเพื่อล๊อค ปุ่มกดล๊อคก็จะดูดลงทั้ง ๔ บาน ฝาเปิดช่องเติมน้ำมันเชื้อเพลิง และรวมถึงฝาท้ายด้วย (ในกรณีรถผมมันเหมือนจะมีการหน่วงเวลาสักประมาณ ๑๐ วินาที ก็จะได้ยินเสียงกลไกที่ฝาหลังทำงานเบาๆ ไล่เลี่ยกับไฟเก๋งดับ ไม่ทราบของเพื่อนท่านอื่นจะเหมือนผมไม๊) ตานี้เวลาเราไขกุญแจเปิดล๊อคประตู จุดล๊อคทุกจุดที่กล่าวมาก็จะคลายล๊อคด้วย

- ถ้าเราไม่ใช้กุญแจเปิดประตูรถ เราก็ยังสามารถใช้ลูกกุญแจไขที่ตรงไกเปิดเฉพาะฝาท้ายได้จุดเดียวเท่านั้น

กรณีของคุณกล้วย ถ้าบอกว่ารูกุญแจอยู่ในตำแหน่งเปิดเซ็นทรัลล๊อค เข้าใจว่าคงจะใช้ลูกไขเปิดประตูเข้าไปนั่ง แต่ฝาท้ายกลับเปิดไม่ได้ ถ้าลองเอาลูกกุญแจมาไขที่ไกฝาหลังแล้วก็ยังเปิดไม่ได้ ผมก็เดาว่าสายลมจากปั้มเซ็นทรัลล๊อคอาจมีปัญหา รั่ว หรือหลุด อาจจะต้องแก้ไขจากด้านใน คือรื้อจากด้านใน (อันนี้ความคิดผมนะครับ)  ลองดันฝาท้ายจากข้างนอกแรงๆ ดูเผื่อว่ามันไม่เข้าที่ แต่ผลสุดท้ายถ้าเราลองวิธีของเราไม่ได้แล้วก็คงต้องพึ่งช่างแหละครับ แบบนี้คงไม่ต้องไปหาร้านซ่อมกุญแจประตู (มั๊ง) ลองแวะเข้าไปให้ช่างซ่อมเครื่อง (โฟล์ก) เจ้าประจำของคุณดูให้ก็คงได้ ถ้ายังไงอาการหายแล้วอย่าลืมกลับมาเล่าให้ทราบกันมั่งนะครับ เป็นวิทยาทานด้วย ขอบคุณครับและขอให้โชคดีแก้ไขได้ครับ

กล้วย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 10:49:41 pm »
    เปิดได้แล้วครับคือมันมีน๊อตอะไรไม่รู้ไปคาอยู่ที่รูกลอนประตูอ่ะครับมันขัดกันไว้
    ผมเข้าไปด้านในเอาเท้าถีบออกมาเลยครับ ทนมือทนเท้าจิงๆรถโฟคนี่ชอบเลย
    วิธีโหดๆเลยเจอตัวต้นเหตุเป็น น๊อตอะไรสักอย่างมันหลุดมาคาสลักกรฝาท้ายครับ
    ขอบคุณคุณหะมูมากครับ ที่แนะนำเบื่องต้น เหอๆวิธีแปลกๆให้ลุ้นตลอดดดรถโฟคนี่
    สนุกจริงๆ55 ;D

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 12:31:29 am »
    อย่าลืมว่านี่มันรถเยอรมันนะครับ ไม่ใช่รถญี่ปุ่น วิธีของคุณกล้วยก็ดิบดี ใช้ได้ด้วย เซ็ฟตังไปได้หน่อย ถ้าเป็นรถซามูไรผมว่าป่านนี้ถ้าพลาสติกไม่แตก ก็อาจจะมีรอยฝ่าเท้าดุ้งนูนออกให้ชาวบ้านที่ขับตามฉงนกันแน่ ฮิ ฮิ แต่ยังไงก็อย่ามัวดีใจ ลองกลับไปสวมวิญญาณ csi หาดูว่าไอ้น๊อตเจ้ากรรมตัวนั้นมันหลุดมาจากไหน จะได้จัดการให้มันเข้าที่เข้าทาง หรือว่าเป็นน๊อตต่างด้าวที่ไม่เกี่ยวกับรถเรา

ตานี้รบกวนขอทราบหน่อยครับว่า รถคุณกล้วยเป็นแวเรี้ยนท์ ปีอะไร สีอะไร เพราะผมจะได้นับรวมเข้ากับจำนวนแวเรี้ยนท์ที่ผมได้รวบรวมไว้ (ใกล้ร้อยคันเข้ามาแย้ว) ถ้ายังไงบอกหนทางติดต่อไว้หน่อยก็ดีครับ เผื่อมีโอกาสทำอะไรหนุกหนานกันบ้างครับ ขอบคุณครับ

วีระ

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:57:12 pm »
    พี่หะมู
    เป็นทั้งสารบรรณ , นายทะเบียน , และสัสดีจังหวัด

555

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 12:44:24 am »
    ดูๆ ไปแล้ว เหมือนผมจะบ้าอยู่คนเดียวเลย แหะ แหะ