• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง T4 vr6 กับ v6 ครับ  (อ่าน 5596 ครั้ง)

pokumi

• Newbie
    • *
    หาความรู้ใน web นี้ ได้ความรู้เยอะพอสมควรแล้วครับแต่ยังลังเลอยู่เพราะไปอ่านเจอ board นึง กับคำพูดของคุณnuimk3 ที่ว่า  vr6 หลายอย่างลงตัวกว่า อะไหล่ยังพอ พึ่งพาศูนย์บริการได้มากกว่า อยากให้พี่น้องใน web นี้ช่วยขยายความหน่อยน่ะครับ  :) แต่ใจก็อยากได้ V6 มากกว่า แต่ยังกลัวๆอยู่ครับ

nuimk3

• Full Member
    Re: ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง T4 vr6 กับ v6 ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:39:43 am »
    T4 ตัว V6 ไม่ได้ถึงขนาดเลวร้ายจนไม่น่าคบน่ะครับ เครื่องแรง ช่วงล่างดี ภายในสวย เงียบ ลงตัวมาก ดูหรูกว่าตัว VR6 เยอะครับ ถ้าชอบภายในตัว V6 กินขาดครับ เพราะตัวนี้ทำมาตอบสนองให้กับท่าน VP ทั้งหลาย เพียงแต่ว่าค่าตัวมือสอง ค่าเลี้ยงดู มันสูงไป นอกเสียจากว่า ไมมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย ตัว V6 ใช้ได้จริง ๆ ครับ แต่พอเอามาเทียบกับตัว VR6 ที่ปีเก่ากว่า ตัวรถไม่แตกต่างกันมาก แต่ใช้เงินเลี้ยงดูน้อยกว่าครับ

ส่วนใหญ่เพื่อน ๆ ที่เล่นและใช้รถ vw จะเล่นตามกำลังทรัพย์ครับ ความเห็นผมเลยอิงกลุ่มนี้มากไปหน่อย ใครได้คันไหนแล้วก็เอาข้อมูลมา share กัน ปรึกษากันเรียนรู้ด้วยกัน เล่นตัวแพง ตัวถูกก็ยังเป็นเพื่อนในสังคม vw ได้ครับ ยังมีอีกหลายคนที่มีความรู้เรื่อง VW มากกว่าผมมาก ๆ ครับ แค่ผมอยากแชร์ในเรื่องที่พอรู้ ถือว่าช่วย ๆ กันไป ผิดถูกก็มาถกกัน ไม่ถึงกับเถึยง
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 07:46:32 am โดย nuimk3 »

dorn

• Hero Member
    Re: ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง T4 vr6 กับ v6 ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:32:04 pm »
    แม่นแล้ว ครับ ตามที่คุณnuimk3บอกมา , v6 ใครก็ชอบ(ใหม่กว่า สดกว่า)  ต้องดูกำลังภายใน(ลมปราณ)   
    มีมากขนาดไหน

Krit

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:25:04 pm »
    v6 เลยพี่ ผมจะได้มีเพื่อน 5555..

สำหรับผมชั่งใจอยู่นานกว่าจะตัดสินใจว่าจะเอา vr6 หรือ v6

ไปๆมาๆ ก็มาลงเอยที่ v6 เพราะว่าอะไรหลายๆอย่างมันลงตัวพอดี

ไม่ว่าจะเรื่องราคาเรื่องค่าซ่อม ผมว่าปัจจุบันโลกมันกว้าง

เทคโนโลยีมันถูกลง ช่างสมัยนี้ก็เยอะไม่เหมือนเมื่อ 20 ปีก่อนที่ผมเล่นรถเต่า

pokumi

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:57:34 pm »
    ผมว่าผมตัดสินใจได้ละ แต่รุ่นนี้รถเต้นเยอะนะครับ รถบ้านหายากเหมือนกัน 

Krit

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:16:25 am »
    ตกลงเลือกรุ่นไหนคับ ;D ;D ;D ;D

pokumi

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:07:03 am »
    ก็คงเป็น v6 อ่ะครับ คุณkrit รถของคุณ krit ได้มาแล้วซ่อมเยอะมั้ยครับ

H_rayong

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:44:42 pm »
    สอบถามครับกำลังเล็งไว้เหมือนกัน vr6 นี่กี่cc เเล้วv6นี่กี่ccคับ
    อ่านไปอ่านมางงตัวเองไปหมอเเล้วคับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:52:02 pm »
    เบื้องต้น
    1. t4 2.5gl   2500cc   ------
    2. t4vr6       2800cc  140hp
    3. t4v6        2800cc  172hp
                      3200cc   204hp

ค่อยศึกษาต่อนะครับ

H_rayong

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:04:50 pm »
    ok ครับเห็นภาพ ขอบคุณค้าบ

Krit

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:17:05 am »
    ถึงคุณpokumi รถผมได้มาสภาพค่อนข้างโอเคครับ รถเป็นของ สส. พรรคใหญ่ ผมเลยโชคดีไปคับ

เอามาก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ

ไม่ทราบว่าได้รถหรือยังครับ

ชาร์ลี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:29:58 pm »
    ความรู้สึก รักพี่เสียดายน้อง ชิมิ

ยังไงน้องก็ต้องสดกว่า แรงกว่า สะใจมากกว่าครับ พูดจากประสบการณ์ที่ใช้ทั้งสองรุ่น

ดีครับที่เลือก V6 อย่าไปห่วงเรื่องรถเต้นท์ เอาช่างที่ดูรถT4 เป็นไปช่วยดูให้เถอะ รถเต้นท์ไม่ได้เลวร้ายไปทุกคัน หลายคนก็เอาไปเทิร์นรถใหม่ สภาพสวยๆก็มีเหมือนกัน

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

pokumi

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:56:16 am »
    ถึงคุณ krit ครับ ยังไม่ได้รถเลยครับ แต่ก็ไปดูมาแล้ว เจ้าของเก่าเป็นเพื่อนของคุณพ่อแต่ไม่สนิทมากนัก  ดูแลดีเข้าศูนย์ตลอด ผมไปลองขับมาแล้วก็โอเคดี น่าจะมีปัญหาที่บูชคันเกียอย่างเดียว แต่เสียอย่างเดียวไม่ใช่แอร์นอก 
    แอร์หลังตู้อยู่บนเพดาน ภายในไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ถ้าได้มาคงมาถ่ายของเหลวอย่างเดียวและเก็บภายใน   แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะซื้อ เค้าจะขายให้ 350000 ครับ ราคานี่แพงมั้ยครับ

คนใช้ T4 เหมือนกัน

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:16:39 pm »
    ถ้าเป็น V6 ในราคา 350,000 บาท ผมคิดว่าไม่ต้องไปหาที่ไหนอีกแล้วครับ..ถือได้ว่าถูกมาก..ทดลองขับทางยาวๆ ดูว่าเป็นอย่างไรในเรื่องการเปลี่ยนเกียร์..กระตุกหรือไม่ อย่างไร..การใช้ kick down เรียกแล้วติดตามเท้ามาหรือไม่อย่างไร..อันนี้ต้องทดลองขับดูนะครับ..บอกได้เลยว่า V6 ขับสนุกกว่ารถเก๋งญี่ปุ่นป้ายแดง ด้วยซ้ำไป..

vit314

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:24:35 pm »
    ดีกว่า VR6 แคคิดเอง