• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ***ยังมีประเทศไทย***  (อ่าน 3036 ครั้ง)

ปลัดแก

• บุคคลทั่วไป
    RE: ***ยังมีประเทศไทย***
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใช่แต่เพียงรู้จักเลือกใช้ยอดยนตกรรมยุโรป แต่เบื้องลึกของสมองและจิตใจยังเป็นผู้มีระบบคิด แนวคิด ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยเหตุและผลที่รู้จักแยกแยะดีชั่ว ถูกผิด ภายใต้เหตุและผลที่ลุ่มลึกรอบด้านทุกมิติ  วันนี้แม้ใต้ฟ้าของบ้านของเมืองเราจะดูสุกสว่างแลเห็นความหวังลางๆเลือนๆขึ้นมาบ้าง แต่ภาพนั้นก็ยังอยู่ไกลและมีอุปสรรคขวากหนามมากมาย กับเสียงปืนกลมือหลายกระบอกที่ระดมยิงเมื่อเช้านี้แถววัดเอี่ยมวรนุชก็ยังเป็นสัญญานที่ทำให้รู้ว่ายังมีเงาอธรรมดำมืดบ่อนทำลายชาติบ้านเมืองแฝงเร้นอยู่ในทุกแห่งหนของแผ่นดินไทยอันศักดิ์สิทธิ์ที่เรารักเราหวงแหนอยู่นี้อีกมากมายและในทุกๆนาฑีขณะที่อีกฝ่ายกำลังสร้างซ่อมและพัฒนาชาติบ้านเมืองเพื่อลูกเพื่อหลาน  ความดีกับความชั่วดูเหมือนของที่อยู่คู่กันเสมอมาในทุกเรื่อง แต่ในที่สุดเราก็เชื่อว่าธรรมะจะชนะอธรรมเสมอในที่สุด  ขอเพียงแต่คนดีผู้รักชาติบ้านเมืองสุขุมหนักแน่นมีสติ อย่าได้ตกหลุมพรางที่เต็มไปด้วยขงวากหนามที่อธรรมดักล่อไว้
    17 เม.ย. 2552 , 19:04:47 น

Aoody_SE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ประเทศไทย มีทางรอดแล้ว จากที่ชาว VW Thai เป็นผู้ทีแนวคิดและอุดมการณ์ จากที่หลายๆท่านแสดงความคิดเห็นออกมา ไม่นิ่งเฉยต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เราต้องรักษาสิทธิความเป็นพลเมืองไทยไว้ ณ เวลานี้ เราจะได้รู้ สันดารของนักการเมืองว่ามีจิตรใต้สำนึกว่าจะรักประเทศชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มากแค่ไหน หรือว่า เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนและเศษเงินที่ไอ้ ..........หว่านให้มา พวกเราต้องแสดงให้พวกนี้รู้ว่า เรารู้นะ เราเห็นนะ อย่าทำสิ่งที่ไม่ดีต่อ
    ประเทศชาติ ต่อ สิ่งที่เรารัก โดยเด็ดขาด สุดท้ายครับ สงกรานต์ปีนี้แม้นจะไม่สนุกเต็มที่กับสถานะการณ์บ้านเมืองที่เกิดขึ้น อย่างลืมไปลดน้ำผู้มีพระคุณนะครับ

17 เม.ย. 2552 , 23:34:04 น

Aoody_SE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ประเทศไทย มีทางรอดแล้ว จากที่ชาว VW Thai เป็นผู้ทีแนวคิดและอุดมการณ์ จากที่หลายๆท่านแสดงความคิดเห็นออกมา ไม่นิ่งเฉยต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เราต้องรักษาสิทธิความเป็นพลเมืองไทยไว้ ณ เวลานี้ เราจะได้รู้ สันดารของนักการเมืองว่ามีจิตรใต้สำนึกว่าจะรักประเทศชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มากแค่ไหน หรือว่า เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนและเศษเงินที่ไอ้ ..........หว่านให้มา พวกเราต้องแสดงให้พวกนี้รู้ว่า เรารู้นะ เราเห็นนะ อย่าทำสิ่งที่ไม่ดีต่อ
    ประเทศชาติ ต่อ สิ่งที่เรารัก โดยเด็ดขาด สุดท้ายครับ สงกรานต์ปีนี้แม้นจะไม่สนุกเต็มที่กับสถานะการณ์บ้านเมืองที่เกิดขึ้น อย่างลืมไปลดน้ำผู้มีพระคุณนะครับ

17 เม.ย. 2552 , 23:37:58 น

เดี่ยวสี

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอนิด นึงนะครับ

ผมว่าปัญหาเรื่องสีเสื้อ มานต้องมี ต้นเหตุ ครับ ดังพระพุทธเจ้า พระองค์ตรัสไว้ว่า "ถ้าจะดับทุข ต้องดับที่ต้นเหตุแห่งทุข ..."

แล้วผมขอความเห็นหน่อยนะครับว่า ต้นเหตุ ของปัญหานี้ เกิดจากอะไร

ในความคิดเห็นผม ผมคิดว่า เกิดจากการที่ นักการเมือง ไม่เคารพการตัดสินใจของของคนส่วนใหญ่ทั้งประเทศ จึงได้เกิดปรากฎการณ์ เสื้อหลากสี ในเมื่อทุกฝ่ายถามหาประชาธิปไตย แล้ว ประชาธิปไตย ที่ ถามหา ทำไมไม่เหมือนกัน ผมได้รับการบอกเล่า สั่งสอนมาว่า ประชาธิปไตย คือ การเคารพเสียงส่วนใหญ่ แต่ เราจะ เอาอะไรมาบอกว่า เสียงส่วนใหญ่ได้ ในเมื่อ คนบางกลุ่ม กลับบอกว่า ได้มาแบบ ไม่ถูกต้อง ซื้อเสียง แล้ว จะหาจุด ตัดสินตรงไหน ว่า เสียงส่วนใหญ่ ผมว่า ตรงนี้ มันเป็น ปมนะครับ เพราะทุกคน มักคิดว่า ตนเองคิดถูก เสมอ ผมว่า ต้องกลับ ไปถาม สส ทุกราย ละว่า ท่านถาม ประชาชนมา หรือเปล่า ว่า เค้าต้องการอะไรแน่ และเป็นสิ่งที่เค้าต้องการมากที่สุด เค้าต้องการเรื่องปากท้อง หรือเรื่องอุดมการณ์

ส่วนเหตุการณ์ ปัจจุบัน ผมว่า อย่าพึ่งด่วนสรุปว่า เสื้อสีใด ไม่ดี ทำผิด ทำถูก ขอให้ ทบทวนต่างๆ ให้ดี เช่น เสื้อเหลือง อัคคติกับใคร ก้ ว่าเค้าไป ซะทุกเรื่อง มองไม่เห็น ข้อดี เสื้อแดง ก็ว่าเค้าไปเรื่อย หรือ รัฐก็ปิดหู ปิดตาประชาชน รึเปล่า ต้อง ดูให้ครบ ทุกมุม ครับ

ส่วนตัวผม ไม่เคยว่า กลุ่มใดผิด แต่ ดูมานทุกกลุ่ม ซีดี ทุกสีเสื้อดูหมด ก็เห็น เอาแต่ส่วนเลวร้าย ของแต่ละฝ่ายมาเสนอ ทั้งนั้น ส่วนที่ตัวเองทำไม่ดี ไม่มี ออกมาให้เห็นเลย ทำไมละ ยอมรับ ไม่ได้หรือว่า เกรงว่า ฝ่ายตนเองจะดูไม่ดี

สุดท้าย ผมปรารถนา ให้ประเทศ เดินได้ ทุกคนมีความสุขตามอัตภาพ แระมีความเป็นธรรม ในทุกรื่องกับทุกคน ทั้งประเทศ ครับ ส่วนสถาบัน ต่างๆ ผมไม่ขอกล่าวถึง ไปหาข่าวสารดู แล้วตรึกตรอง ว่าเหมาะสม แค่ไหน พูดไปเด๊วโดนจับครับ

ท้ายสุด ขอให้สมาชิกมีเงินเยอะๆ เอาไว้ซ่อม vw คันเก่ง และแสนรัก ให้สวยคู่เราไปจนกว่าจะตายจากกันไปข้างนุง ฮาๆๆ และมีความสุข ปลอดภัย สุขภาพแข็งแรง ทั้งกาย และจิต รักกันไว้ดีกว่า จะฆ่ากันไปทำไม ไม่นานก็ตายจากกันเองแหละ โรคภัย ก็เยอะอยู่แล้ว สาธุ

18 เม.ย. 2552 , 06:19:05 น

เดี่ยวสี

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ่า อีกนิด ครับ ขอบคุณพี่หมุกเหล็กไฟ ที่ได้ หาสิ่งที่ดี มาให้นะครับ

ขอบคุณมากครับ

18 เม.ย. 2552 , 06:21:36 น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    " ระบอบการปกครองแบบประชาธิปไตย กับ หน้าที่พลเมือง "
    ความเป็นประชาธิปไตย ไม่ใช่หมายเพียงแค่พลเมืองในประเทศที่เป็นประชาธิปไตย นั้นๆจะมีสิทธิ+ความอิสระอยากทำอะไรก็ได้ตามที่ตนต้องการ
    ความเป็นประชาธิปไตย ต้องเป็นสิ่งที่ควบคู่กัน ระหว่าง สิทธิ และหน้าที่ของพลเมืองที่ดี ที่ต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวม และของชาติ เพื่อให้สังคม และชาติที่เป็นแผ่นดินเกิด หรืออาศัยอยู่เจริญ รุ่งเรืองสถาวร
    แต่ความเป็นประชาธิปไตย ใน3-4เดือนที่ผ่านมาของชาติไทย
                    ถูกใช้อ้างถึงสิทธิ
                    ถูกใช้อ้างถึงหน้าที่ของพลเมือง
                    และ*ถูกใช้ให้เป็นเครื่องมือปั่นทอนไม่ให้สังคมส่วนรวม และชาติที่เป็นแผ่นดินเกิด หรืออาศัยอยู่เจริญ รุ่งเรืองอย่างสถาวร
    ผมเข้าใจว่า มนุษย์เราในสังคมไม่มีใครเป็นทำตนเป็นคนดีได้ 100% และก็คงไม่มีใครทำให้คนรักและพอใจได้100%เช่นกัน.........ก็คงจะมีแต่คนที่ทำสิ่งไม่ดีได้น้อยที่สุด กับคนที่ทำให้คนรักและพอใจได้มากที่สุดในสังคม เท่านั้น
      ขอให้สิ่งศักดิ์แห่งชาติไทย ช่วยดลบันดานให้ คนไทยใช้ประชาธิปไตย ได้ถูกต้องตามหลักการ ด้วยสมองและสองมือสองเท้าของตนเอง  และ ให้คนไทยทำความไม่ดี ต่อสังคมของชาติให้น้อยที่สุด ด้วยครับ

18 เม.ย. 2552 , 11:18:30 น

Passat B4 ลพ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เหลืองดี แดงชั่ว/ เหลืองชั่ว แดงดี ....... ทำไมต้องเหลือง ต้องแดงครับ คนไทยเราคิดเองไม่เป็นหรือครับ ต้องมีเหลืองมานำจึงจะดี ต้องมีแดงมานำจึงจะถูก ผมรับทราบข้อมูลแยะมาก...มากเหลือเกิน ขอบอกว่า เหลืองก็ถูก..แดงก็ถูก (กันคนละตอน) เหลืองก็เลว..แดงก็เลว(คนละโอกาส) สรุปว่า ทำเพื่อตัวเองและพวกพ้องทั้งนั้น(แล้วแต่โอกาสของใคร)  หยุดคิด หยุดฟัง(มันทั้งสองฝ่ายหลอก)นะครับ พี่น้องที่น่ารักในWebนี้ ทำงานในหน้าที่ให้ดี เป็นคนดีของสังคมอย่าออกไปร่วมกับฝ่ายไหนทั้งนั้น ล้วนแต่หลอกใช้ท่านเป็นมวลชนเพื่อชัยชนะและผลประโยชน์ของมันและพวกพ้องทั้งนั้นครับ ..... ด้วยรักและห่วงใยจากหัวใจจริงๆครับ
    ปล. ปัญหาในสังคมไทย ฝังรากลึกมานานอยู่ในจารีตประเพณี วัฒนธรรม ความเชื่อ และความรู้สึกของคนไทย เราเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับประเทศประชาธิปไตยอื่นที่มีที่มารากฐานแตกต่างจากเรามาก ทำให้เรารู้สึกแตกต่างและไปกำหนดสิ่งที่แตกต่างกันนั้นว่า ผิด ว่า ถูก แล้วเอาผิดเอาถูกนั้นมาทะเลาะกัน ทำไมเราไม่ใช้ความเป็นไทย ใช้รากฐานที่มีสร้างประชาธิปไตยของเราแบบไทยไทย อยู่กันอย่างปรองดองรักใคร่ การเมืองเป็นเรื่องของการแบ่งปันผลประโยชน์อยู่แล้ว ยังไงก็ตัดคำว่าผลประโยชน์ออกจากการเมืองไม่ได้ ความเท่าเทียมที่แท้จริงก็ไม่มี แล้วจะเรียกร้องดิ้นรนกันไปทำไมนะ ช่วยกันสร้างการเมืองให้เป็นของเราทุกคนแบบไทยไทยนะครับ อย่าวิ่งตามเหลือง วิ่งตามแดงเลยครับ

18 เม.ย. 2552 , 19:58:15 น

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    http://www.oknation.net/blog/samjaw/2009/04/15/entry-1 ัยมีประเทศไทยด้วยคนครับ
    18 เม.ย. 2552 , 20:05:00 น

ประชาธิปไตย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ่านที่ท่านทั้งหลายแสดงความเห็นมาแล้ว ผมว่าเราถูกหลอกให้ผ่านprerequisite ของประชาธิปไตยไปเสมอ  ถ้าพิจารณาดูให้ดีประเทศที่เจริญแล้วซึ่งเป็นประชาธิปไตยพื้นฐานของประชากรของเขากับเราเหมือนกันไหม ต้องยอมรับว่าคุณภาพคน ความนึกคิด ความรับผิดชอบต่อส่วนรวมของเรายังห่างไกลจากเขามาก  เราเลยมักจะนึกว่าการเป็นเสียงส่วนใหญ่เป็นความชอบธรรมที่จะนำไปใช้อ้างเวลาจะทำอะไรกับประเทศชาติ  ทำไมเราปกครองระบอบประชาธิปไตยมาตั้งแต่ปี2475 ประเทศไทยยังไปไม่ถึงไหน ดูรอบบ้านเราเขาตามเรามาจนเดี๋ยวนี้เขาแซงเราแล้ว เขาก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยจริงๆ  ต้องสวดมนต์ขอให้เราโชคดีได้ผู้นำที่รักชาติจริงและมีความสามารถพัฒนาคน(การศึกษาและคุณธรรม) จึงจะมีหวังที่ประเทศชาติจะเจริญก้าวหน้าต่อไปทันประเทศอื่นๆ
    19 เม.ย. 2552 , 17:44:07 น

หญ้า

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากให้ วีระ เป็นนายก
    จตุพรเป็น รัฐมนตรีมหาดไทย
    นัฐวุฒิ เป็นรองนายก
    ................................คงจะดีไม่น้อย
    ................................เวรกรรม
    ................................ฉิบหายแล้วซิ
    เมื่อควายคุยกัน....

22 เม.ย. 2552 , 13:49:03 น