• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมคิดหน่อยซิครับว่า ทำไมๆต้องเป็นรถญี่ปุ่น  (อ่าน 308 ครั้ง)

โจ

• บุคคลทั่วไป
    ไปดูเวปเพื่อนบ้าน นะครับ ประมาณว่า
    "มีงบ 2-3 แสนจะซื้อรถอะไรดีครับ"

เห็นตอบมาส่วนใหญ่แนะนำรถญี่ปุ่น เข้าใจว่าตามกระแส แต่อยากให้พี่ๆ ที่ใช้รถยุโรปในเวปนี้ช่วยบอกประสบการณEน่อยซิครับว่า ถ้าใช้รถยุโรปมือสองแล้วมันมีปัญหามากแบบไหนครับ

[ 19 พ.ค. 2005 , 18:47:00 น

Tone B4

ถ้าดูรถเป็นและได้รถที่ไม่ช้ำ ระบบไฟไม่รวน เครื่องไม่มีปัญหา เกียรEม่มีปัญหา หาอู่ซ่อมข้องนอกได้โดยไม่โดนฟันค่าซ่อม ขยันเดินหาอะไหล่เอง และชอบศึกษาหาข้อมูลจุดอ่อนข้อควรระวังของรถรุ่นนั้นEและมีเวลาให้กับมันเพียงพอโดยการขยันตรวจเช็ค พวกน้ำหม้อน้ำ น้ำมันต่างๆในเครื่อง และช่างสังเกตุอาการแปลกๆของรถ รถยุโรปมือสองก็ไม่น่าได่กลัวอย่าที่คิดเลยครับ แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ซื้อรถมาแล้วนึกอะไรไม่ออกไม่ว่าจะเปลี่ยนแบต เปลี่ยนยาง ลำโพงหรือวิทยุ ก็เข้าศูนยEูกเดียวที่นี้ละครับรถยุโรปมือสองก็จะน่ากลัวกว่าที่คิดอีก แต่ในทางกลับกันถ้าคุณได้รถยุ่นปี่ที่รวนEค่าซ่อมก็ไม่ได้ถูกเลยนะครับแต่จะหาที่ซ่อมง่ายกว่าเท่านั้น อย่างของผมผมใชEพัสสาท กับน้าของผมใชEเอาติม่า โดยเป็นมือสองทั้งคูEปรากฏว่า เอาติม่า ที่น้าผมได้มาซ่อมไปแล้วเป็นหลายตังเลยล่ะ  ที่ซ่อมไปก็คือ ผ่าเกียรEประมาณ 40,000 บาท ตัวคุมรอบเดินเบา ประมาณ 9000 บาท 2 ครั้ง ช่วงล่างที่ดัง กึกๆอีก 2-30000 บาท แต่อาการเรื่องเกียรE็ยังไม่ดีขึ้น รอบเดินเบาก็ไม่นิ่ง ช่วงล่างก็ยังดังอยูEแถมไม่ได้ศูนยEีก ซ่อมยังไงก็ไม่จบ โดยกำลังจะขายทิ้งอยู่ในตอนนีEซึ่งผมว่าการซื้อรถต้องดูลักษณะการขับขีEการดูแล ซ่อมบำรุง ว่าตัวคุณเองมีเวลาหรือไม่มีเวลา ใช้รถอย่างไร และต้องการอะไรจากรถคันนั้นEเช่นขับเร็ว ช่อบใช้ความเร็วสูง แต่ไปเลือกรถที่ไม่เกาะถนนคุณก็จะบอกว่าขับไม่ได้อีก หรืออยากได้รถที่ดูแลง่าย ซ่อมง่าย แต่กลับซื้อ มาเซอราติ ที่มีศูนยEริการอยู่ประมาณ 1-2 แห่ง คุณก็จะบ่นอีกว่าไม่รู้จะซ่อมยังไง ซึ่งถ้าคุณเลือกรถได้ตรงกับความต้องการก็ไม่น่าต้องห่วงอะไรหรือกลัวว่าคนอื่นจะดูว่าเราเป็นอย่างไรครับเพราะเราได้เลือกแล้ว
    19 พ.ค. 2005 , 21:20:39 น

storm

Great! krub Tone...Put the right man on the right car!
    19 พ.ค. 2005 , 23:54:37 น

Theo

รถยุโรปมือสอง ถ้าพูดถึงสมรรถนะ ความทนทาน ให้ความมั่นใจในการขับ จะดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปในระดับราคาเดียวกัน แต่ถ้าเลือกใช้รถยุโรปอย่างเช่น VW ต้องหมั่นดูแลครับ แล้วถึงเวลาที่จะต้องซ่อมอะไรที่จำเป็น แล้วเป็นเรื่องต่อเนื่องที่เกี่ยวข้องกับระบบอื่นEซ่อมพร้อมกันทีเดียวเลยครับ อย่าประหยัดค่าซ่อม แล้วรอให้มีอาการผิดปกติอื่นEตามมา เพราะซ่อมทีเดียวแล้วได้ช่างที่ชำนาญ จะใช้ได้อีกระยะยาวเลย  ถ้าจะประหยัด ใช้เวลาศึกษาข้อมูลนะครับ ว่าราคาอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนพื้นฐาน การซ่อมบำรุงแต่ละเรื่อง  ง่ายEเลยถ้าสนใจซื้อรถ VW ม าใชEแนะนำว่าอ่านกระทู้เก่าEในเวบนี้แหละครับ แล้วจะได้คำตอบนะครับ แล้วจะรักรถ VW กว่าเดิมนะครับ

20 พ.ค. 2005 , 19:24:47 น

,,@_@,,

เรื่องอะไหล่นอกศูนยEรับ ทั้งใหม่และมือสอง ต้องหาที่ซื้อให้ได้เท่านั้นแหละ
    20 พ.ค. 2005 , 19:26:43 น

เอก VW-Thai

เอาเป็นว่า ถ้า งบ3-2-3แสนบาท นี่จะได้รถอะไรดี??
    ลองเอายี่ห้อและรุ่นรถ ออกมาเรียง ก็จะพบทั้ง ญี่ปุ่นและยุโรป หลายต่อหลายยี่ห้อ

ลองพิจารณากันให้ลึกจะพบว่า รถในแถบญี่ปุ่น จะได้รถรุ่นเล็ก-กลาง(ที่ไม่ค่อยนิยมกัน) และ ปีค่อนข้างเก่าเล็กน้อย
    รถในแถบยุโรป จะพบว่า จะได้รถที่หลากหลาย ทั้งเล็ก-กลาง-ใหญE

ทีนี้อยากได้ยี่ห้อไหนก็ต้องมาเลือกเอาว่า ความต้องการเป็นแบบไหน??
    เช่นอยากได้รับครอบครัว คันใหญEนั่งสบาย อะไหล่ไม่แพงมาก
    ผมเล็งไปเล็งมาเล่นE
    ก็มาตกทีEโฟลEพัสสาท B4 , วอลโวE40-760 , บีเอ็ม ซีรียสE E28 , เบนซEW123

หรือ อาจจะได้รถอื่นๆอีก  

ซึ่งแต่ละคัน ของรถยุโรปที่ยกมานั้น จัดเป็นชั้นดีด้วยกันทั้งนั้น แต่ราคาอะไหล่จะสูงกว่าของญี่ปุ่น

ลองเลือกดูครับ

21 พ.ค. 2005 , 17:20:32 น