• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: พาเต่าไปเลาะเขาสามร้อยยอดมาครับ  (อ่าน 761 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ช่วงปิดสงกรานตEลายวัน ผมก็มีโอกาสพาเต่าไปเคาะสนิมเสียที หลังจากที่ไม่ได้เดินทางต่างจังหวัดนานแล้ว
    คราวนี้ผมไปเขาสามร้อยยอด ประจวบคีรีขันธEรับ ไม่ใกล้ไม่ไกลเท่าไหรEเรียกว่าขับเต่าไปได้สบายมาก
    ก่อนหน้านั้นหนึ่งวันผมถ่ายน้ำมันเครื่องเพราะมันใกล้กำหนดแล้ว ถ่ายใหม่ไปเลยก็คงไม่เป็นไร เซฟไว้ก่อน
    ออกเดินทางเช้าวันทีE14 เมษายน (จดเลขระยะทางไวE33439) กะว่าคงไม่ค่อยมีรถออเที่ยวกัน แต่ผิดคาดครับ วันนี้ยังมีรถออกจากกรุงเทพหลายคัน
    ช่วงระหว่างกรุงเทพ-เพชรบุรี รถค่อนข้างเยอะ แต่เลยจากเพชรบุรีไปแล้ว ทางโล่งเลยครับ คาดว่าคงแวะชะอำกันหมด
    ผมใช้ความเร็ว 90-100 ตลอดทาง ไปเรื่อย Eครับ ขับรถสบายไม่ง่วงนอนเพราะว่ามีคนรู้ใจคอยเจื้อยแจ้วอยู่เบาะข้าง Eส่วนเบาะหลัง สัมภาระล้วน Eทั้งเปEเตEทEหม้อ กะทะ อาหาร ฯลฯ
    วิ่งไป 180 กิโลเมตร ผมแวะเติมน้ำมัน 300 บาท (ลิตรละ 16.02 บาท) ได้พักคลายเมื่อยและกินข้าวเช้าด้วย
    ก่อนเข้าตัวเมืองปราณบุรี จะมีทางแยกซ้ายมือไปอุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด (มีทางเข้าอีกทาง เลยเข้าเมืองไปอีกหน่อย) ขับรถไปอีก 23 กิโล จะถึงด่านเก็บเงินก่อนเข้าเขตอุทยาน ค่ารถ 50บาท ค่าคน คนละ 5 บาท เจ้าหน้าที่อุทยานเข้ามาดูกันใหญEคงไม่ค่อยมีรถเต่าเข้ามาเที่ยวมั้ง
    ที่แรกที่ผมไปคือถ้ำไทร เพราะมาที่นี่สองครั้งแล้วยังไม่เคยไปเลย ถ้ำไทรจะเลยทางเข้าบ้านบางปู หาดแหลมศาลาไปอีก 5 กิโลเมตร อากาศร้อนมากครับ แดดก็แรงจัดจ้า
    ปากทางขึ้นถ้ำไทรจะอยู่ริมทะเล เดินขึ้นเขาไปประมาณ 280 เมตร เหนื่อยแทบแย่แน่ะครับ คงเป็นเพราะสังขารเริ่มไม่ไหวแล้ว และตอนนั้นตะวันตรงหัวพอดี
    ถ้ำไทรเป็นถ้ำหินปูนขนาดเล็ก มีจุดเด่นตรงด้านในสุดของถ้ำจะมีโพรงเหนือเพดานถ้ำ มีแสงลอดลงมาเป็นลำ กระทบกับหินงอกหินย้อยภายในถ้ำ สวยมากครับ ตอนนั้นผมลืมหยิบไฟฉายขึ้นไปเลยไม่ได้สำรวจอะไรมาก มีคนขึ้นมาเรื่อย Eเป็นระยะ ส่วนใหญ่จะหอบแฮ่ก Eขึ้นมา เพราะทางขึ้นค่อนข้างชัน ขาลงเจอคนกลางทาง หลายคนจะถามว่า "ใกล้ถึงรึยัง"
    เมื่อลงมาถึงด้านล่าง ผมรี่ไปยังร้านขายน้ำเลยครับ ทั้งร้อนทั้งกระหายน้ำ
    ออกจากถ้ำไทรผมย้อนกลับมายังทางเข้าหาดแหลมศาลา การเข้าไปยังหาดแหลมศาลามีสองทางครับ คือนั่งเรืออ้อมแหลมไป เที่ยวละ 200 บาท และ เดินข้ามเขาไป 530 เมตร ไม่เสียตังคEผมหันไปถามหญิงสาวว่าต้องการแบบไหน เธอบอกว่า ขอเดินข้าม ผมก็ตามใจ เพราะเดินข้ามเขาไหวอยู่แล้ว แวะนั่งพักเหนื่อยจนเย็นใจเย็นกายแล้วผมก็จัดแจงฝากรถกับร้านค้าเชิงทางขึ้นเขา 50 บาทครับ จอดไว้กี่วันก็ไดE(เป็นห่วงรถเหมือนกัน แต่ผมข้ามไปนอนแค่สองวัน) เสร็จแล้วก็จัดแจงของขึ้นหลัง แบกเป้คนละใบ เตEทEละกระเปEกล้อง ใช้เวลาเดินราวยี่สิบนาที ถึงทางลงก็พบกับป้าย "สุขภาพท่านยังดีอยูE ตั้งหราตรงหน้า สุขภาพยังดี แต่เหนื่อยลิ้นห้อยเลยครับ เพราะเป้หนักมาก สิบกว่ากิโลได้มั้ง ส่วนใหญ่จะเป็นกระปEงของกิน หญิงสาวที่อยากเดินหน้าซีดแทบเป็นลมเหมือนกัน
    จากนั้นไปติดต่อเจ้าหน้าที่เพื่อขอกางเตEทEคนละ 20 บาท เมื่อสามปีก่อน คนละ 5 บาทเองครับ
    เมื่อหาทำเลกางเตEทEด้แล้วก็ลงมือทำอาหารกันเลย เพราะหิวซ่กแล้วครับ
    คนที่กางเตEทEอนที่นี่ไม่ค่อยพลุกพล่าน มีเพียง 7-8 เต็นทEท่านั้น ลมริมหาดเย็นดีครับ
    คืนแรกที่นีEไม่ค่อยสวยงามนัก เนื่องจากวันนั้นมีหัวหน้าหน่วยของกรมป่าไม้จากส่วนกลางพาพรรคพวกครอบครัวราวยี่สิบคนมานอนที่บ้านพักริมหาด ถ้ามานอนมาเที่ยวเฉย Eก็ไม่มีปัญหาครับ แต่นี่เขา (มัน) เล่นต่อเครื่องขยายเสียงร้องเพลงคาราโอเกะดังลั่นหาดทั้งคืน ราวกับงานวัด คนอื่น Eที่มาเที่ยวต้องการความสงบต่างส่ายหน้าด้วยความระอาในการกระทำของเขาเหล่านั้น พวกที่ได้ชื่อว่าข้าราชการกรมป่าไม้เองกลับกระทำผิดพระราชบัญญัติอุทยานแห่งชาติ พ.ศ. 2504 ในข้อ ห้ามส่งเสียงอื้อฉาวหรือใช้เครื่องขยายเสียง อันก่อความรำคาญแก่ผู้อื่น ซึ่ง คนธรรมดาอย่างเรา Eพยายามที่จะปฏิบัติตามข้อบังคับทุกอย่างแล้ว สำนึกพื้นฐานคือการเคารพต่อสถานที่มันยังไม่มีเลยครับ ฉะนั้นป่าไม้เมืองไทยที่ป่นปี้วอดวายก็เพราะข้าราชการไร้สำนึกเช่นนี้แหละครับ ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่ามีแทรกแฝงอยู่อีกมากมายเท่าไหรE
    เฮ้อ อดบ่นยืดยาวไม่ได้ครับ ผมแอบถ่ายรูปมันมาด้วยครับ แล้วจะเอามาลงประจานคราวหลัง
    วันต่อมา พวกนั้นก็ยกทัพกลับไป หาดแหลมศาลาคืนสู่ความสงบอีกครั้ง หลังจากกินข้าวเช้าแล้ว ผมเดินไปตามทางเลียบเขา เจอค่างแว่นถิ่นใต้ฝูงใหญ่เลยครับ นาน Eจะได้เห็นที
    วันนี้คนเริ่มทยอยกลับ เหลือเตEทEิมหาด
    อยู่สามเตEทEท่านั้น
    แต่ยังมีคนมาเที่ยวแบเช้ามาเย็นกลับอยู่บ้าง ไฮไลตEองวันนี้คือมีฝรั่งหลายสิบคนข้ามมาอาบแดด และเล่นน้ำ กระจายตัวกันเต็มหาดเลยครับ ผมได้แต่ดูอยู่ห่าง Eเพราะหญิงสาวข้าง Eค้อนตากลับ
    ตอนกลางคืน เงียบและมืดมากครับ มองไปทางทะเลเห็นแสงไฟสีเขียวจากเรือจับปลาหมึกเรียงตัวยาวไปตามเส้นขอบฟ้า สวยดีครับ พระจันทรEึ้นช้า (ตีหนึ่งกว่าแน่ะถึงได้เห็นพระจันทรE เป็นจันทรE้างแรมและมีสีแดงช้ำ Eดูเหงา E
    วันต่อมาผมออกจากแหลมศาลา เดินกลับข้ามเขาอีกครั้ง
    รถเต่ายังคงจอดอยู่ที่เดิม แต่ใบสนทะเล หล่นใส่รถเต็มเลยครับไม่มีปัญหาอะไร ออกจากแหลมศาลา บ้านบางปู ผมขับรถเรื่อย Eดูนกหลายชนิดตามทุ่งน้ำและริมทาง บางแห่งมีการทำนากุ้งรุกล้ำที่อุทยานแห่งชาติ บางแห่งน้ำเน่าเสีย เห็นปลาเล็กปลาน้อยตายเกลื่อนมีนกหลายตัวมาจิกกิน ปลาที่ยังไม่ตายต่างกระเสือกกระสนหาน้ำดีและอากาศดีเพื่อมีชีวิตรอด แต่ท่าทางจะรอดยากครับ
    ผมแวะที่ที่ทำการอุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด อยู่ตรงข้ามกับจุดชมวิวเขาแดง (ซึ่งผมไม่ได้ขึ้นไป)
    ตรงที่ทำการฯจะมีลิงแสมเยอะมากครับ ต้องขับรถช้า Eอีกอย่างคือทางไม่ดีด้วย เด้งไปเด้งมา ระยะทางกว่าสิบกิโลเลยครับ ผมเลยจากที่ทำการฯไปทางกิ่งอำเภอสามร้อยยอด ทำให้ต้องย้อนกลับมาทางปราณบุรีอีกเกือบสามสิบกิโล
    คืนนั้นแวะนอนที่หัวหินหนึ่งคืน เจอออสตินมินิ สองสามคันวิ่งผ่านเข้ากรุงเทพ คงเป็นกลุ่มเดียวกับที่คุณอูE เต่าเหลืองเจอ
    ขากลับ ขับรถแวะพักที่เพชรบุรี กะว่าจะดูวัดเก่า Eที่นี่ซะหน่อย แต่ทนอากาศร้อนไม่ไหวครับ อกกจากเพชรบุรีขับรถรวดเดียวถึงกรุงเทพเลยครับ
    อ้อ แวะเติมน้ำมันที่สมุทรสาครครั้งนึง
    ถึงบ้าน เลขบอกระยะทาง 34095
    รถยังดีอยู่ครับ แต่เครื่องร้อนฉ่าเลย

[ 20 เม.ย. 2544 , 17:02:17 น

otto63 (อีกแล้ว)

RE: พาเต่าไปเลาะเขาสามร้อยยอดมาครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่าอิจฉาจังเลย.... อยากเอาเต่าไปบ้างจัง
    20 เม.ย. 2544 , 17:42:34 น

คันธสิทธิ

RE: พาเต่าไปเลาะเขาสามร้อยยอดมาครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไว้รอทำสีเสร็จเอาออกจากอู่ก่อน (รออีกร่วมเดือน) คงต้องเอาไปเขาสามร้อยยอดบ้างแล้วเห็นแล้วอิจฉาตาร้อนผ่าว
    20 เม.ย. 2544 , 18:23:00 น

อู้ดเต่าเหลือง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เสียดายนะครับที่เราไม่ได้เจอกันม่ายงั้นคุณ ANAT คงมี TRIP ที่ไม่คาดฝันอาจไปรับลมทะเลพร้อมกับผมที่ไข่มุกอันดามันก็ได้นะครับแต่ก็ขอแสดงความยินดีกับพาหนะคู่ใจด้วยนะครับที่ทำให้เราสนุกกับวันพักผ่อน
    20 เม.ย. 2544 , 19:24:49 น

หมีน้อย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โอย..อิจฉาๆๆ รถน่ะมีแล้ว ขาดแต่คนนั่งข้าง
    20 เม.ย. 2544 , 22:05:44 น

เต่า68

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถก็มี คนนั่งข้างก็มี แต่เวลายังไม่มี ก็เลยได้แต่อิจฉาคนอื่นเขาอีกแล้ว ฝากไว้ก่อนเถอะ
    20 เม.ย. 2544 , 23:22:58 น

sun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใครรับจ้างกำจัดขรก.ไร้สำนึกบ้าง....
    มีรางวัลให้ครับ...
    อิจฉาจัง...ยังไม่มีรถ

21 เม.ย. 2544 , 16:27:38 น

จูE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่ารายงานใหEอ ธ ด. ป่าไมE ทราบ
    เอาให้เข็ด

22 เม.ย. 2544 , 09:57:01 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อธิบดีกรมป่าไม้น่ะ ตัวแสบเลยครับทั่น
    23 เม.ย. 2544 , 07:27:05 น