• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งเครื่องร้อน Eแล้วพอจอดไว้สักพักจะสตารEติดยาก  (อ่าน 2023 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    เมื่อก่อนสตารEชึ่งเดียวติด เดีEวนี้สตารEไม่ค่อยติด จะเป็นเวลาวิ่งไกล Eแล้วพอดับเครื่อง เมื่อสตารEใหม่จะติดยาก แต่ถ้าเครื่องเย็น เช้า Eไม่มีปัญหา เป็นเพราะอะไรครับ
    [ 20 เม.ย. 2544 , 09:24:10 น

ม้า

เป็นคล้ายEของผมเลย คือต้องสตารEลากยาวEใช่มัEครับ แถมยังไม่ค่อยจะติดอยู่ดี
    20 เม.ย. 2544 , 10:15:15 น

แผน

คอยยEริ่มกลับบ้านเก่ามั่งครับ
    20 เม.ย. 2544 , 11:09:09 น

ม้า

เพิ่งเปลี่ยนเมื่อไม่นานมานี่เองครับคุณแผน
    20 เม.ย. 2544 , 11:10:52 น

คันธสิทธิ

เช็คง่ายEถ้าคอยยEริ่มกลับบ้านเวลาร้อน
    แล้วจะมีอาการ เจ  ถ้าดับเครื่องตอนเครื่องร้อนแล้วสตารEใหม่เลยทันทีแล้วติดดีนี่ไม่น่าใช่ที่คอยยEครับ ถ้ายังไม่มั่นใจ ดับเครื่อง
    ตอนเครื่องร้อนแบบเดียวที่บอกว่าต้องลาก
    ยาวนี่ก่อนสตารEเอาผ้าเย็นประคบคอยยEห้มันเย็นลงมาก่อนแล้ว start  ดูว่า ยังต้องลากยาวเหมือนเดิมหรือเปล่า อาการยังไม่ค่อยชัดเจนนัก อาจเป็นที่ระบบน้ำมันก็ได้ครับ

20 เม.ย. 2544 , 11:30:41 น

Anat

สาเหตุเกิดจากหัวเทียนเสื่อมได้มั้ยครับ
    20 เม.ย. 2544 , 13:02:54 น

ม้า

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียน ยังเป็นเลยครับ
    20 เม.ย. 2544 , 13:13:22 น

บี

ลองล้างคารEิว และปรับคั้งส่วนผสมน้ำมันใหมEของผมก็เคยเป็น ทำแล้วหายเลยครับ
    20 เม.ย. 2544 , 13:26:36 น

65

ของผมเคยเป็นอาการคล้าย Eกันครับ (เต่าปี 65) เวลาเครื่องร้อน EสตารEแล้วเหมืออ นไฟหมดหม้อครับ อืด Eต้องรอสักพักถึงจะสตารEไดEลองเปลี่ยนคอยยEล้วก็ไม่หายเหมือนกัน  ของผมเกิดจากแบตเตอรี่เสื่อมครับ รู้สึกเสื่อมไปช่องหนึ่ง เปลี่ยนแล้วสบายครับ สตารEติดง่ายมาก  ถ้าอาการคล้าย Eกับผมลองยืมแบตคนอื่นมาสตารEตอนเครื่องร้อน Eดูครับ ถ้าติดก็ใช่เลย
    20 เม.ย. 2544 , 16:49:51 น

otto63 (อีกแล้ว)

สงสัยว่าจะเป็นที่แบตฯครับ
    20 เม.ย. 2544 , 17:38:02 น

ชยา

รถผม type 3 เคยมีอาการเมื่อเครื่องร้อนมาก น้ำมันบริเวณหัวปั้มจะกลายเป็นไอทำให้ปั้มไม่สามารถดูดน้ำมันจากถังไดEสังเกตได้จาก ไม่มีกลิ่นน้ำมันเวลาติดเครื่องหลายๆครั้ง แก้เฉพาะหน้าโดยประคบปั้มน้ำมันด้วยผ้าเย็นหรือน้ำแข็ง แก้ระยะยาวโดยการเปลี่ยนปั้ม
    20 เม.ย. 2544 , 19:03:07 น

Anat

ผมเปลี่ยนปัEเมื่อปีที่แล้วนี่เองครับ จะลองเช็คแบตดูก่อน แต่แบตก็ยังปกติ ดูจากตัวเช็คเป็นสีฟ้า (สีขาวคือให้เติมน้ำกลั่น, สีแดงคือให้ชารEไฟใหมE
    20 เม.ย. 2544 , 20:16:04 น

เต่า68

ถ้าสตารEตอนเครื่องร้อน ให้สังเกตุว่ารอบเครื่องยนตEมุนช้ากว่าปกติรึเปล่า ถ้าใช่ก็ลองเช็คไดสตารEดูอาจจะเริ่มเสื่อม เพราะผมเคยมีอาการอย่างว่า ถอดออกมามีแต่สนิมจนซ่อมไม่ไดEต้องเปลี่ยนใหม่เลย
    20 เม.ย. 2544 , 23:12:22 น

vw

ผมก็เป็นครับอาการคล้ายๆกันครับ เปลี่ยนหัวเทียน
    กับตั้งวาวลEหม่ก็ไม่หาย

23 เม.ย. 2544 , 05:22:50 น

คันธสิทธิ

คุณ Anat ครับ ตาแมวของแบตฯ นี่เชื่อถือมากไม่ได้ครับปีก่อนผมเช็คแบตฯ ดูตาแมวก็เป็นสีฟ้าปกติดี ขับไปเติมน้ำมันแล้ว start ไม่ติดซะเฉยE  เข็น start ขับไปร้านแบตฯ
    ยกแบตฯ ตัวใหม่ใส่เข้าไป Start ติดสบายE
    เลยเปลี่ยนแบตฯ ใหมEแบตฯ ตัวเดิมถอดออกมาจากรถแล้วตาแมวก็ยังเป็นสีน้ำเงินอยู่เลยเพราะเชื่อตาแมวที่แบตฯ มากเลยทำให้หน้าแตกมาแล้ว

23 เม.ย. 2544 , 10:18:02 น