• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ยางแข็งแล้ว เสียงดังหอนด้วย อยากเปลี่ยนยาง185/65/14 ใช้เปอร์เซ็นต์หรือของใหม่ดีครับ  (อ่าน 3890 ครั้ง)

jj

• บุคคลทั่วไป
    ตามหัวข้อเลยครับ งบน้อยครับ มีเพื่อนแนะนำว่าเอายางเปอร์เซ็นต์ถูกดี แต่เราก็กล้วจะใช้ไม่ได้นานก็จะดังอีก มีงบประมาณ สามพัน พอจะได้สี่เส้นใหมครับ(สำหรับยางเปอร์เซ็นต์) แล้วยางใหม่บริดจสโตนประมาณเท่าไหร่ครับ อยู่แถวชลบุรีครับ..........

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    ถ้าตั้งใจจะใช้ยาวๆ ซื้อของใหม่ดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของตัวคุณเอง ในงบ 3000 อาจได้ยางปีเก่า 08-09 ดอกยางหายไปเยอะแล้ว ใช้ไม่นานก็ต้องเปลี่ยนอีก ลองหาซื้อยางใหม่ที่มีคนถอดขายหลังจากถอยรถออกจากโชว์รูมก็ได้ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 5-6000 บาท ปลอดภัยและคุ้มกว่าเยอะครับ

ตัวอย่างตามลิงค์ครับ

http://www.wheelsecondhand.com/forum/viewtopic.php?t=172812&sid=88c40b59c8dff2bc1521e0e3040b4bba

http://www.wheelsecondhand.com/forum/viewtopic.php?t=92829

หะมู

• Hero Member
    อย่างที่คุณนิก เวนโต้94 ว่าเลยครับ เมื่อก่อนผมก็ชอบนักยางเปอร์เซ็นต์ แต่เข็ดแล้ว เส้นนึงแค่สามสี่ร้อย ถูกจริงแต่บางทีโชคไม่ดีเจอยางมีปัญหา เวลาอยู่ที่ร้านเค้าดูดี แต่พอเอามาใช้ ใช้ได้ไม่นาน  แล้วอีกอย่างที่ผมจะเตือน คือ เดี๋ยวนี้(หรืออาจจะมีมานานแล้วก้อได้) พ่อค้ายางเก่ามีการเอายางที่ดอกบางๆ มาทำการกัดเซาะร่องใหม่ ให้ดูลึก เค่้ามีเครื่องมือทันสมัยเลยนะครับ ผมเจอมากับตาเลย คนทำเค้าก็แอบทำหรอกนะครับ แต่ผมเผอิญเห็นเข้า  อีกอย่างที่ขอเตือน คืออย่าซื้อยางที่เก่าเก็บเกิน นานๆ โดยเฉพาะยางจากอินโดนีเซีย ตอนนั้นผมจะเปลี่ยนยางให้รถเต่าผม ๑๙๕ ขอบ ๑๕ เผอิญร้านที่เข้าไปไม่มีของ แต่เค้าก็มียางจากอินโดเนีเซีย จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว เค้าบอกยางใหม่แต่เก่าเก็บ ขายให้ผมสี่เส้นถูกมาก ไอ้เราก็เห็นกับของถูก หน้าตายางก็ไม่ขีเหร่ ตกลงซื้อ เปลี่ยนเสร็จลูกชายก็ขับไปเรียนหนังสือ สักสิบนาทีลูกโทรเข้ามาบอกยางเป็นไรไม่รู้ วิ่งมาดีๆ จากร้านยางแถวอ้อมน้อย แค่ถึงสายสอง มีเสียงดังที่ล้อหลัง พอลงมาดูยางล่อนออกมา ลักษณะเหมือนกระท้อนแช่อิ่มอ่ะครับ เป็นริ้วๆ รอบๆ วงยางเลย ผลสุดท้ายต้องวิ่งไปหาซื้อยางใหม่อีกชุดนึง เข็ดเลยครับ 

jj

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ได้ข้อมูลมากเลยครับ สรุปแล้วเล่นของใหม่ดีกว่าเน๊าะ...งบน้อย เอาเฉพาะสองล้อหน้าก่อนก็ยังดี....

Reaungyut

• Jr. Member
    • **
     ยางเปอร์เซ็นต์185/65-14หายากแล้วครับเพราะรถที่ออกมาใหม่ไม่มียี่ห้อไหนใช้ยางเบอร์นี้แล้ว แนะนำให้ซื้อยางใหม่ดีกว่าแต่อย่าซื้อMichelinกับBridgestoneเพราะราคามันเวอร์ไปแล้ว ลองดูHankookรุ่นEnfrenคุณภาพเทียบเท่าMichelin EnergyXM2หรือBridgestone Ecopia100 ลองเข้าไปดูในwww.dtm.deจะเห็นรถแข่งเยอรมันระดับแนวหน้าคือAUDI,BMW,MERCEDES BENZใช้ยางยี่ห้อนี้ในการแข่ง โดยมีการเซ็นสัญญาเป็นOfficial Sponserเวลา3ปี ถ้าไม่แน่จริงคงไม่ได้รับการยอมรับจากเยอรมันแน่ๆ

ชัช

ใช้ยางไทย dee stone ชือไทยไปหน่อย ซื้อเปลี่รถตู้เส้นละ 2100 บาท รถเก๋ง 1630 บาท ดีใช้ได้ เพราะผมขับรถไม่ระวัง แก้มยางชอบเบียดกับฟุทบาท ประจำ เดี๋ยวนี้ต้องประหยัด ยี่ห้อไม่ต้องการ  หอนหรือไม่ไม่สนใจ แต่ประหยัดก่อน แถงบางใหญ่ร้านยางมากมาย ถูกๆทั้งนั้นเลย เคยเช็คร้านยางถูกที่สุด ช่างเหน่ยังแนะนำร้านยางที่อยุธยา ว่าถูกแต่มาแถวนี้ถูกๆทั้งนั้น ยางเปอเซนต์หรือยางที่ถอดจากแมกซ์นอกไม่ต้องสนใจนันนั่งย้อมยางทั้งนั้น ที่ในบางใหญ่ซิตี้ มีทาวเฮ้าส์มาเช่าที่เอาล้อแมกซ์มากองเป็นพันๆล้อ ถอดแมกซ์ ย้อมแมกซ์ ย้อมยาง เห็นแล้วขอร้องอย่าซื้อเลย แพง มันเอาสีทาขอบเข็มขัดหนังสีดำมาย้อมรอยแตกลายงา เคลือบล้อซะดูไม่ออก ตอนที่มา มันเก็บมาเก่าๆ มันห่อพลาสติกใส ดูแบบของมีราคา ทั้งๆที่มันตากแดดตากฝนมาทั้งปี  ลาก่อน.....
                         ใช้ของไทยเถอะ ยางดีสโตนก็ทำให้อีกหลายยี่ห้อ คุณภาพก็ดี ผมแนะนำแบบนี้ไปหลายคนแล้ว ไม่ใช่ผมใช้แต่ของถูกเมื่อก่อนยางเส้นละหมื่นก็เคยใช้ แต่วันนี้ไม่เอาแล้ว เงินหายาก ใช้ของถูกไทยดีกว่า...............

jj

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ สิ้นเดือนนี้ควักกระเป๋าแน่ๆ....

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    ร้านนิยมไทยเซอร์วิสตลาดวังน้อยครับผมแนะนำครับถูกชัวร์ครับไม่มีไครถูกกว่าครับ

หะมู

• Hero Member
    ขอบคุณคุณชัช ใช่แล้วครับผมลืมดีสโตนซะแล้ว โรงงานอยู่แถวอ้อมน้อย (ตอนนี้มีขยายกระเถิบออกไปอีกแห่ง) เมื่อก่อนเค้าทำแต่หล่อดอก ตอนนี้ทำยางใหม่ด้วย ใช่ครับราคาไม่แพงเลย ส่วนมากขายที่ร้านปะยางตามปั๊ม นัยว่าพวกแท๊กซี่ชอบ แต่ดูเหมือนขนาดจะไม่ค่อยมีให้เลือกเยอะนะครับ หนับหนุนสินค้าไทยครับ

โกเล็ก

;D หวัดดีคุณ ชัช เหม่นานๆทีกว่าจะได้เจอคุณชัชเจ้าของ T4 2.5 ช่วงสั้นประตูหลังเปิดได้ซ้าย-ขวา สวยสุดๆเจอกับโกที่อู่ช่างเสน่ห์ซ่อมกระจกประตูหน้าซ้าย-ขวา ไม่ยอมขึ้นไม่ยอมล๊อค อุ๋ช่างเน่ห์จัดการให้เรียบร้อย ดีใจที่ได้เจอกันที่นี่อีกครั้งครับ ส่วนยางเปอร์เซ็นต์โกก็ขอยืนยันเหตุผลที่คุณ หะมู คุณ ชัช ชี้แนะครับเจอเซาะร่องดอกยาง+สีขัดเข็มขัดลบรอยแตกลาย 2 อย่างนี้ ก็ตายไปแล้วครึ่งทาง   8)